Cần kinh nghiệm nuôi cá xiêm

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi xuanloc, 21/2/08.

1. xuanloc

xuanloc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em chơi cá xiêm đã lâu nhưng nuôi ko tới 1 tháng chết mà vẫn bỏ tiền nuôi thấy cá đẹp la mua à:) chắc là do niềm đam mê. Cho em hỏi cá xiêm duôi dài nhà em màu hơi đen xám tự nhiên nó bị rách hết đuôi tuy ko cho nó đá vì đuôi dài và cũng nhát và con xiêm lửa đuôi dài của em đang rách :crying::crying: giờ con xiêm đó rách đuôi còn ngắn hơn cá xiêm đuôi ngắn nữa. Ai biết thuốc gì trị đủ bệnh cho cá xiêm và loại hủ nuôi tốt nhất. AI biết những kinh nghiệm nào nuôi cá được khỏe mạnh lâu dài thi chỉ dùm em (có thể gửi tin nhắn).
    Xin chân thành cảm ơn mọi người.

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Về cá loại này, bạn có thể tham khảo thêm ở trang diendancacanh.com nhé!!
    Chúc bạn toại nguyện!

3. Betta 41

Betta 41 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá phướng bị lẹm đuôi,viền đôi bị ăn mòn dần và có mù nâu. Nếu cá của bạn bị như vây là bị bệnh cháy vây, bệnh này rất khó trị vì cá mất đuôi thì mọc lại là rất lâu. Nguyên nhân của bệnh này là do thời tiết thay đổi làm cho sưc khỏe cá yếu đi một chút thì những vi khuẩn trong nước sẽ tấn công ăn mòn dần đôi cá. Khi phát hiện liền viền cá hơi bị tưa đuôi thì phải thay nước ngay, cho vào một ít muối hột, sau đó nhỏ thuốc xanh methylen vào ngâm cá sau 3 ngày làm lại lần 2 y như vậy, cá sẽ bớt bị lẹm đuôi.
    Còn con cá của bạn bị ăn mòn quá nhiều rồi thì rất khó chửa lành đuôi.