Cặn nâu hoành hành dữ dội!

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi chim ung, 1/9/08.

1. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Thưa các bác!
    Bể em mới làm được 01 tháng, đến nay cặn nâu nhiều quá, bám đầy vào lá cây làm lá không quang hợp được, phần lá dưới gốc đen dần rồi chết. Em đã sục khí co2 24/24 nhưng ko được. Bác nào có kinh nghiệm xin giúp với. (Em cũng đã loại bỏ bằng tay nhưng không xuể)
    Cám ơn các bác nhiều.

2. RedStone266

RedStone266 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Lúc trước mình cũng bị như vậy sau đó chơi liều xịt oxy già vào luôn và thấy giảm được nhiều.Liều dùng cho bể 1m2 của mình là 1 chai 60ml cách 1 ngày làm 1 lần.
    Thiệt hại 3 bút chì còn mấy em mún thì không sao :D Cây cối thì lá nào nhiều rêu bám sẽ chết.
    Nếu không sợ thì bạn làm thử đi .Chúc hồ bạn sạch,đẹp.

3. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác cho em hỏi, xịt H2O2 vào chỗ có rêu hại hay hoà tan vào nước vậy? Xịt vào chỗ có rêu hại thì em làm rồi nhưng thấy chỉ tác dụng với tảo thôi, còn cặn nâu thì không hiệu quả. Các bác giúp em với nào.........

4. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Chim ung có thể cho thêm một số thông tin:
    - Nền: loại gì, set up như thế nào, vô nước ra sao
    - Trồng loại cây gì và khi trồng có khuấy động nền dữ dội không?
    - Lọc loại gì, chế độ thay nước
    - Có loại cá-ốc-tép nào quậy phá nền không?

Rêu nâu thì có nghe, nhưng chưa nghe "cặn nâu". Chữ cặn nâu làm mình nghĩ tới việc bị "xì nền" do quá trình set-up, vô nước, thay nước (hút quá mạnh), hoặc cá phá nền!

Nếu được chim ung cho cái hình cận cảnh chắc mọi người dễ tư vấn hơn!
    Thân, conlele.

5. Thaison.tl

Thaison.tl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Bạn ơi có một lỗi nữa là bạn sục co2 24/24h cũng góp phần cho rêu tảo phát triển đó, tạm thời ngắt co2 đi, kết hợp thay nước giảm as và tìm hiểu kỹ để biết nguyên nhân, bình tĩnh chưa vội dùng hoá học .

6. kotobuki1102

kotobuki1102 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Thả mấy em bống vàng vào là ok ngay thôi bác, bể mới setup thường hay bị như vậy cây cối chưa khỏe,bộ rễ chưa khỏe chưa phát triển thì cây không hấp thụ được dưỡng chất nên sinh ra tảo nâu và một số loại khác nữa.Co2 nên giảm bớt đi.

7. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể em kích thước 1,6m x 0.5m x 0.6m Nền đông tây kết hợp. Nền cũ bao gồm: Đất sét + Tracatu + phân hột Đài loan + Cát, sau em bổ sung nham thạch + ADA; Khả năng xì phân nền có thể loại bỏ, ánh sáng tốt minh chứng là Trân châu nhật phát triển tốt. Hệ thống lọc nước và vi sinh tốt luôn, thay nước xong 30 phút là trong veo. Cá thì chỉ có neon và hồng nhung thôi.
    Chế độ thay nước: thay 50% mỗi tuần.
    Too Bác Conlele: Cặn nâu là loại giống như bụi bám vào lá cây, có đặc tính nhờn. Đã có bài viết trong phần chú ý, dễ loại bỏ bằng tay. Tuy nhiên hồ em nhiều quá làm không xuể.
    Các bác xem giúp em. Thanks

8. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Cho chút hình đi chim ưng ơi.
    Có phải loại này không vậy:
    Nếu đúng là loại này (rêu nâu) thì thường thấy xuất hiện vào tuần thứ 3 - tuần thứ 6 kể từ lúc setup bể.

Nguyên nhân:
    1. Chủ yếu là lượng dinh dưỡng từ nền "bung" lên quá nhiều, đặc biệt là những nền do người chơi tự mày mò pha trộn không theo liều lượng cố định nào (cái này conlele bị hoài, và chắc cũng hơi đúng với thành phần nền "thập cẩm" của chim ưng), hoặc nhiều khi dùng nền công nghiệp đúng theo khuyến cáo về liều lượng vẫn bị rêu nếu chưa kịp trồng đủ cơ số cây, hoặc loại cây trồng là loại ít hút dinh dưỡng.
    2. Cũng có thể là hệ thống lọc chưa phù hợp, đặc biệt nếu dòng chảy yếu khiến cho các chất thải nặng sẽ tụ dưới nền gây hiện tượng rêu nâu.
    3. Cũng có thể là do hồ nuôi quá nhiều cá hoặc cho thức ăn bị thừa quá nhiều, lắng tụ dưới đáy gây ô nhiễm...

Cách thủ công: năng thay nước hơn (30% mỗi ngày hoặc cách ngày) trong vòng 2-3 tuần; trồng thêm loại cây hút dinh dưỡng mạnh (ví dụ: trồng một bụi thủy cúc to chà bá cỡ chừng 50 gốc ở một góc nào đó để nó phụ hút dinh dưỡng, khi nào môi trường ổn định thì nhổ chúng ra ==> có một nồi canh rau cải cúc sạch tuyệt vời, không sợ thuốc trừ sâu:laughing:!); cắt bỏ những lá nào bị bám rêu nâu hoặc nếu nhiều quá thì nhổ bỏ hết các cây bị rêu hại :crying: (dĩ nhiên nếu cây đó không đắt tiền =)))

Cách dùng thiên địch: một số con có thể măm măm loại rêu này gồm: cá bút chì Thái, tép mồi, mún... với điều kiện phải bỏ chúng nhịn đói và theo dõi kỹ bởi vì bên cạnh việc măm măm rêu, khi hết rêu hoặc rêu quá cứng chúng sẽ chuyển sang măm măm cây=))! Khi nào chúng "hoàn thành nhiệm vụ" nhớ vớt chúng ra, không vớt hết thì cũng giảm quân số xuống tối thiểu! (Vớt tụi này cũng đau đầu lắm à nha!)

Chiến tranh hóa học: (Cái này nghe nói mà mình chưa dùng) Dùng oxy già (H2O2), nếu mua được loại H2O2 công nghiệp bán tại các cửa hiệu dụng cụ y khoa thì mạnh hơn, dùng xy-ranh xịt trực tiếp vào chỗ nào có rêu. Cẩn trọng vì cách này có thể: "quân địch chết ba quân ta chết mười" hay có khi "quân ta chết hết".

Nhìn chung, một hiện tượng nảy sinh trong hồ thủy sinh thông thường do nhiều nguyên nhân khác nhau do vậy cũng có nhiều cách "điều trị" khác nhau. Và duy nhất chỉ có chủ nhân là người hàng ngày theo dõi sát sao môi trường trong hồ mới có thể tìm ra nguyên nhân chính. Khi đã biết nguyên nhân thì chọn lựa cách xử lý sẽ chính xác và cho kết quả TỐT & NHANH hơn!

Chim ưng nhớ quan sát kỹ hồ để tìm ra nguyên nhân. Nếu là nguyên nhân số 2 (lọc/bơm yếu) thì mua thêm một máy bơm tạo dòng Atman loại 6w thì phải gắn ở hướng đối diện đầu ra nước sạch của máy lọc. Nếu là nguyên nhân số 3 thì đơn giản hơn: giảm cá hoặc giảm thức ăn.

Những điều trên đây cũng chỉ là những nhận xét chung qua quá trình quan sát mà thôi. Có gì sai (hehehe... lỡ làm theo mà tiêu luôn mấy thứ cây đắt tiền) thì đừng bắt đền tui tội nghiệp.

Chúc chim ưng mau xử lý thành công!
    Thân, conlele.

Last edited: 3/9/08
  9. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Giảm CO2 đi bạn, xài 3 h 1 ngày được rồi, giảm ánh sáng nữa, 3-4h ngày. Nuôi bình tích đi bạn, bọn này dành tg 1 ngày chỉ để ăn rêu, cách 1 ngày thay 3/4 nước

10. chim ung

chim ung Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bác, em sẽ thử khi có kết quả báo ngay
    To conlele: Diễn đàn offline ở đâu vậy bác, tuần này em vào muốn được diện kiến các bác

11. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    hình như có sự nhầm lẫn ở đây, khi bị rêu hại đáng lý ra bạn phải sục CO2 mạnh hơn mới đúng chứ :(

12. conlele

Thích đã nhận:
    84
    Chim ưng vào SG công tác à?
    Anh em CLB Thuỷ Sinh SG (ASAP) off chủ nhật hàng tuần tại Cà phê Đông Hồ - đường Cao Thắng nối dài, sau lưng hồ Kỳ Hoà (đi Cao Thắng hoặc Lê Hồng Phong đều được), chỉ cần hỏi tới hồ Kỳ Hoà, tới đó hỏi cà phê Đông Hồ ai cũng biết.

Trong đó rộng lắm. Điện thoại anh Hoàng để biết chỗ nhen: 0903.373.414

13. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Trời đất người ta muốn gặp bác... bác lại cho số của bác Hoàng... kỳ zậy ta:p

14. lamtan

lamtan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hầu như người mới điều gặp anh Hoàng hết, nhưng anh Hoàng thì không có đi sớm đâu, >10h mới tới không àh