Cần người tư vấn về lọc thác Jebo 502

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi vichou, 4/3/10.

1. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Newbie mong dc các bác giúp đỡ

tình hình là lang thang trên mạng, biết dc cái forum này, đọc qua vài cái topic, thấy hay quá trời. Trước đây em chỉ dám ngắm các hồ Thủy Sinh mà ko dám nghĩ tới mình làm dc, vì suy nghĩ chắc nó rất tốn kém, thấy mấy bác setup hồ TS bán beo` beo` cũng 700k/hồ nhỏ. Giờ kiếm dc cái forum này rùi, em quyết định liều chơi 1 hồ TS đầu tay.

Bây giờ em xin nhờ các bác tư vấn dùm em, 1 hồ nhỏ để chơi rong tiết kiệm nhất ra seo? em đang tính ra ngoài mua cái hồ khoảng 60x40x50 ( chắc 130k ), đèn thì em có cái đèn neon màu xanh dương 4 tấc, ko biết xài dc cho hồ TS ko nhỉ, còn vấn đề lọc thì đang lăn tăn, ban đầu em tính mua lọc bán ở ngoài 80k/cái, nhưng trên đây thấy mấy bác nói hồ TS phải lọc dữ, lọc 80k/cái chắc ko dc T_T. Đó là lăn tăn phụ kiện, giờ vào phần chính, các bác cho em hỏi, làm hồ TS, cần phân + sỏi + cây + đá là xong phải ko các bác, phân thì mua phân gì rẻ? sỏi thì em đang có 1 bịch sỏi nhỏ rùi. Nói chung các bác tư vấn dùm em nên mua hồ bao nhiêu, lọc thế nào,nền ra seo, chi phí? em xin cảm ơn các bác rất nhiều, chúc ae trên forum 1 ngày vui vẻ

PS : em có khoảng 350k, chơi nổi ko nhỉ T_T, hay tốn kém hơn nữa, để em biết còn để dành thêm tiền

muoivankhatmau thích bài này.
  2. tinhdoiilathe

tinhdoiilathe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    có khoảng 350k thì bạn nên tìm mua 1 hồ nhỏ từ 50cm trở xuống là dc rồi( tìm mua hồ cũ cho rẻ),phân nền rẻ nhất là phân trộn khoảng 10-15k 1 kg,sang hơn tí thì có phân công nghiệp bonbon hay red highland 25k 1 kg
    hồ nhỏ thì mua lọc thác xài là dc rồi,cũng rẻ,có mấy chục ah,mua lọc jebo 502 đối với hồ 50cm dc rồi,nhỏ hơn thì xài lọc 501
    đèn bạn phải thay bóng dành cho thủy sinh mới xài dc,bóng trắng 10000k ,
    nếu bạn chỉ có 1 bóng thì bạn có thể trồng rêu và dương xỉ dc thôi,nếu mún trồng cây thì thêm 1 đèn nữa
    chúc bạn có hồ thủy sinh ưng ý

http://www.diendancacanh.com/forum/...-sinh/33666-quan-1-thanh-ly-loc-thac-nho.html
    ah bạn này bán lọc thác 501 có 30k ne,tiếc là hồ bạn ấy bán rồi

Last edited: 4/3/10
    muoivankhatmau and vichou like this.
  3. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    vậy là em quyết định dc cái hồ + nền + lọc rùi, thanks pro nhiều lắm, còn cái bóng đèn, để em xem lại

cái này là chắc dc đúng ko bác, thấy mấy bác chơi lọc dữ we ah`. Cho em hỏi lun, cái hồ 50 thì cần nhiêu kg red hightland vậy bác

4. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    cái lọc jebo 502 anh nói là cửa hàng nào cũng bán hay seo anh? em ở TPHCM, mong a chỉ dùm, mai em đi mua hồ + lọc về nè , thank a zai nhiều lắm

5. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    tại seo tui post bài hỏi bác jebo 502 mua ở đâu, mod lại ko cho post, forum gì kỳ vậy, ng ta ko biết mới vô forum hỏi, nếu ng ta biết rùi, thì vô cái forum này làm gì, tức thật, ngồi nhiên cứu này giờ, mún biết cái jebo 502 mặt mũi ra seo, mua ở đâu, mod ko cho post, tức thật

6. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Với số tiền đấy bạn làm bể nhỏ thôi.phần cứng ổn ổn vào.còn cây thì đi xin.thảm thiết 1 tí là đầy cây ý mà.:D

vichou thích bài này.
  7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tối thiểu cần phải có các thiết bị và vật tư sau:
    Bể, nền, đèn, lọc, cây, sự nhiệt tình. :D
    Với số tiền 350k khá eo hẹp với người chơi thủy sinh khi bắt đầu từ đầu. GHT khuyên bạn nên chơi từ từ, sắm từng thứ 1, nếu điều kiện eo hẹp thì nên ưu tiên mua hàng dùng rồi, ua vật tư về tự chế, xin...
    http://www.aquabird.com.vn/forums/forumdisplay.php?f=33
    - Đầu tiên bạn nên mua bể trước, trước khi mua bể bạn quan sát xem nhà của bạn kê bể tại vị trí nào? vị trí đó phù hợp với kích thước bể dài, rộng, cao bao nhiêu thì vừa. Khi chọn bể bạn lưu ý kích thước chuẩn có chiều dài bể thường là 67cm, 87cm, 1207cm để cho hợp vơí kích thước bóng đèn 60cm, 90cm, 1200cm.
    - với chỗ để bể không có chân bể thì bạn cần kiếm 1 cái chân bể phù hợp chiều dài với kích thước bạn đã chọn, chân bể có chiều cao phù hợp với cảnh vật xung quanh, ưu tiên cho ghế ngồi nhà bạn làm tiêu chuẩn, khi ngồi xuống sao cho mắt cửa người có chiều cao trung bình nhìn được tâm bể, tức là nhìn thấy cả mặt dưới của mặt nước và mặt nền bể. Thông thường chiều cao này tính từ mặt sàn nhà đến đáy bể là 70cm.
    Nền bạn có thể dùng nền bon bon, nền tự chế và các nền công nghiệp sản xuất trong nước khác... khi setup cần tìm hiểu kỹ trên 4r xem các bạn khác làm thế nào khi đã có nền trong tay.
    - Cây, bạn có thể đi xin những cây thông thường với giá không quá đắt trên thị trường như mà các bạn chơi cắt tỉa thường xuyên, hoặc bạn khai thác ngoài tự nhiên.
    - Đèn bạn có thể tự chế, cơ cấu đèn cho bể giống như đèn sử dụng của các hộ gia đình, duy có cái bóng đèn nó sáng hơn, bạn có thể mua tại các hàng bán cá, với đèn osram bạn có thể mua tại cửa hàng bán đồ điện nhưng lưu ý đèn neon osram dành cho bể thủy sinh thông thường có ký hiệu hình cái cây màu xanh.
    http://www.aquabird.vn/forums/showthread.php?t=58658
    Lọc bạn có thể tự chế lấy cho rẻ, đọc tại link dưới.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=10200

Bạn chưa đọc nội quy của ABV rồi, mỗi thành viên mới đều bị kiểm duyệt bài mà, lệ làng mình như vậy, không nên bức xúc nhỉ. :D
    Còn đây là hình cái lọc mà bạn đang săn lùng, nó có bán tại gần như tất cả các hàng cá cảnh, thường được dùng cho bể nhỏ và những người chăm thay nước 1 chút.
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=28380
    1 bể dùng lọc 502 jebo. :D
    http://aquabird.vn/forums/showthread.php?t=2465

vichou and muoivankhatmau like this.
  8. mini

mini Well-Known Member

Thích đã nhận:
    914
    bạn nóng tính quá chắc do k để ý nên không đọc nội quy diễn đàn.với lại còn 1 điều nữa theo mình là không biết mới vào diễn đàn để hỏi mà đã biết rồi càng thích vào diễn đàn để giao lưu học hỏi thêm.1 vài ý kiến chúc bạn sớm có bể đẹp

vichou and muoivankhatmau like this.
  9. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Xin chào các pác trên forum, tình hình là em mới mua cái lọc thác Jebo 502 cho hồ 50*30*30 của em, em nhìn vào bên trong lọc thì thấy nó chỉ có mỗi 1 miếng mút màu xanh, sờ vào thì thấy có các hạt gì bên trong, như vậy nếu em chơi TS thì có lọc tốt ko ah? Hay có cần phải chế gì thêm vô ko? em đọc wa vài topic thấy các bác thêm than hoạt tính hoặc sứ gì gì đó vào bên trong lọc, những cái đó có thể mua ở đâu dc? em ở HCM nha các bác, ngoài ra các bác tính dùm em hồ 50*30*30 này thì cần bao nhiêu kg Red Hightland thì dc ạ, em mới chơi TS nên hơi ngu, mong các bác chỉ giáo + MOD cho em pót bài này, thanks, chúc ae forum vui vẻ

10. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Lọc thác Jebo 502 dù có khoang lọc tương đối nhưng rất chuối củ ở chỗ tấm ngăn màu xanh nó lại hình chữ L rất chuối củ. Nếu như nó là tấm hình chữ nhật như Jebo 501 thì có lẽ dễ thêm thắt hơn.
    Lọc Jebo 502 sử dụng cho bể 50*30*30 không phù hợp , kém hiệu quả bởi khoang lọc nhỏ, khó thêm vật liệu lọc vào, đồng thời khó điều chỉnh lưu lượng.
    Bạn ở Tp HCM thì còn chờ j nữa mà ko tậu 1 chú lọc ngoài BOYU EF05 về mà dùng kia chứ. Ngon hơn nhiều bạn ạ. Cũng chẳng đắt. Theo tớ biết Jebo 502 gần 100k, còn BOYU là gần 250k. Nhưng nếu xét về hiệu quả lọc thì khác nhau 1 trời 1 vực. Còn nếu tiết kiệm hơn, bạn tham khảo để tư chế lọc. Ngon, bổ, rẻ lại có thêm một lô kinh nghiệm cho các bể tiếp theo (nếu có)

11. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    trùi chết em rùi, em nghe 1 bác trên đây tư vấn xài Jebo 502 cho hồ 50*30*30 để rẻ chi phí, do sv hok có tiền nhiều, bác nói ko phù hợp hả?vậy đành xài tạm, sau này tự làm lọc ngoài vậy, cám ơn bác nhé, em có thêm 1 kinh nghiệm về lọc cho hồ TS ^^

12. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    trời các bác nhiệt tình quá, em cảm ơn các bác nhiều, tình hình là hôm qua mua dc Jebo502 rùi, tí nữa đi mua hồ, định kiếm hồ cũ mà ko có, thui xúc new lun,kết nhất câu này, đúng ý mình ^^
    trước mắt 350k, mình sẽ mua lọc Jebo 502 + hồ + chân , nuôi cá trước, 1 time sau sẽ làm đèn và làm hồ TS ^^

13. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Ko sao đâu! Dùng tạm thì cứ dùng thôi! Chứ dùng cố định lâu dài thì ko nên. Trong tpHCM rất nhiều anh em, cậu tham gia nhiệt tình thì mọi người giúp đỡ cũng nhiệt tình lắm! Chúc vui.

muoivankhatmau, vichou and Cuội like this.
  14. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Bên trong cái miếng xanh đó chính là than hoạt tính. Hồ này bạn dùng lọc này hơi yếu nhưng bạn có thể khắc phục bằng cách siêng thay nước và vệ sinh hồ, đồng thời châm thêm vi sinh cho hồ mỗi tuần

15. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Có thể bên trước tấm lọc màu xanh bạn thêm vào một miếng bông lọc nhỏ thôi để nước thoát qua tấm lọc màu xanh rồi tới miếng bông lọc trước khi ra hồ, và thường xuyên thay nước là ok
    lâu dài hồ này sử dụng lọa cỡ CY20 khoảng 200k cũng tạm được đấy và nhìn cũng ok hơn
    chúc hồ đẹp

16. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình thấy trong tấm lọc màu xanh của Jebo 502 hình như có than họat tính và sứ để tạo vi sinh rồi nếu muốn bạn cắt thêm từ hồ cũ mấy miếng lọc màu trắng , đen thêm vào . Lọc Jebo 502 70K thích hợp với SV mua lọc ngoài sợ hơi to để tốn chỗ (-> dễ bị chửi) . Bạn cứ để 1 hồi vi sinh phát triển là nước trong thôi mà . Hồ mình là hồ mini 30x17x22 lọc 501 nhỏ xíu mà thấy nước cũng trong vắt . Nhưng cần chú ý nếu xài Jebo 502 thì bạn cần để mức nước vừa đủ đừng quá cao không thì lọc sẽ chỉ tạo dòng chảy bên duới mặt nước còn trên mặt thì nước đừng im không luân chuyển .Trên là 1 vài góp ý của mình nếu có gì sai sót mong được bỏ qua . Chúc bạn có hồ đẹp nhé :D

17. hidroyohk

hidroyohk Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Hic mình thấy mấy cái bể trong hình trên hình như không phải Jebo 503 502 mà là 501 thì phải . Hồ mình cũng mini 30x17x22 đã mua thử Jebo 502 về xài rồi dòng chảy mạnh không tốt lắm . Mình nghĩ với 350k bạn nên làm cái hồ cubic 15x15x15 trồng ngưu mao chiên hoặc cỏ thêm xài cục đá + mấy em tép vô cũng đẹp lắm . Đặc biết là nếu để bể lâu 1 xíu vi sinh phát triển có thể không cần xài lọc cũng được :D

vichou thích bài này.
  18. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    CY 20 thì dùng BOYU hay hơn anh ạ! CY ai dùng cũng kêu bị xì, ko như BOYU. Em bị xì mấy lần, gia cố thế nào cũng ko đc, điên tiết quá quẳng luôn vào thùng rác rồi.

19. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    sau vài ngày lăn tăn với sự giúp đỡ góp ý từ các ae trên forum, mình đã quyết định mua dc 1 cái hồ 50*30*35 bỏ kiềng giữa + 1 lọc thác Jebo 503 (ban đầu mua 502 nhưng mình nghĩ lọc khá yếu nên đổi lại 503) , 1 cái đèn neon 3 tấc chế ( tạm thời nuôi cá nên chơi vậy thui, sau này TS thì xúc đèn khác)

Ae xem hình, xem vậy đã ok chưa, có gì góp ý nhé

forum ko có chức năng sửa bài àh, em định sửa bài, thêm vài dòng sau:
    Cho em hỏi là lọc này + 1 bóng đèn dành cho TS thì công suất 24/24 có tốn điện lắm ko, khoảng bao nhiêu kg điện, em hỏi để trả lời mama, sợ bị la tốn điện T_T

Last edited: 5/3/10
  20. vichou

vichou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Loại mà anh nói là cái này phải ko

Anh có biết giá của nó ở HCM ko vậy?Thanks anh