Cần nhờ mọi người tư vấn làm lọc cho hồ cá ngoài trời

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi jish@n, 31/7/07.

1. jish@n

jish@n Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện mình có 2 hồ cá ngoài trời:
    - một hồ diện tích nền khoảng 1,5m2, lót gạch granite, chưa thả cá.
    - một hồ diện tích 2,5m2, nền xi măng, có non bộ (đá san hô), đã thả cá (cá chép nhật + hồng kiếm + bảy màu). Nước bình thường khá trong nhưng cặn khá nhiều, khi cá lớn bơi thì cặn bị khuấy lên, nước vẩn đục.

Cả 2 hồ hiện tại chưa có hệ thống thống lọc. Mong mọi người tư vấn giúp nên dùng lọc như thế nào để lọc nước hiệu quả. Xin cảm ơn trước.

P/S: Mình thấy 1 số quán cafe có hồ cá lớn, thiết kế dạng suối + thác nước, nước lúc nào cũng rất trong mặc dù thả rất nhiều cá lớn nhưng mình lại ko thấy hệ thống lọc đâu, không biết họ dùng lọc như thế nào nhỉ?

2. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    - Chi tiết lọc cho hồ lớn thì xin nhờ các anh có kinh nghiệm trả lời. Mình có vài ý kiến sau.
    - Mình thấy hồ lớn chả cần hệ thống lọc cũng được. Việc nước trong nhưng cặn nhiều là bình thường thôi, đâu có gì phải lo. Hồ nào cũng vậy mà, ngay cả làm lọc đáy thì dưới đáy cũng cặn rất nhiều. Bạn không muốn cá bơi khuấy cặn lên thì làm 1 lớp vỉ ngăn giống lọc đáy là ok liền.

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    1,5m2 = ? X ? có khi bề ngang chỉ 10cm chiều dài 15m thì bó tay ~X( :laughing:
    Đùa chút thôi nhé
    Bạn cho thêm 1 số chi tiết như độ sâu,kích thước các cạnh,nuôi cá gì,số lượng,...Mình sẽ giúp bạn 1 mô hình lọc cho hồ ngoài trời khá hiệu quả & thẩm mỹ.

4. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    hí hí... nghe bác nói vậy là em khoái liền :D
    em đưa ra 1 ví dụ thế này, bác xem hộ nhé: dài 80, rộng 60, cao 20cm, nuôi 1 số loại cá có thể sống tốt trong điều kiện tự nhiên ngoài trời (cái này em ko bit, bác tư vấn giùm luôn nhe :p). ko biết mấy loại mà mình hay nuôi trong nhà có sống đc ngoài trời ko bác nhỉ (như: ngựa vằn, secan, đầu bạc, chuột....); số lượng khoảng 20 em trở lên b-(. Có thể có thêm 1 hòn non bộ nữa, to phết bác ạ, khoảng 50cm... thế là đã tạm đủ rồi nhẩy!

cái này thì em ấp ủ lâu rồi nhưng ko có kinh nghiệm lắm nên nhân tiện đây nhờ bác góp ý thêm giúp em :x

5. jish@n

jish@n Member

Thích đã nhận:
    0
    Cả 2 hồ của mình hình vuông có 1 góc được bo tròn, diện tích nền mình nói chỉ là tính xấp xỉ thôi. Hồ 1.5m2 có cạnh 1.25m, hồ 2.5m2 có cạnh 1.6m (có non bộ chiếm khoảng 1/3 hồ), cả 2 hồ đều sâu 0.5m. Mình dự định nuôi cá chép Nhật và hồng kiếm cùng mấy con bảy màu thôi. Mong nhận được sự tư vấn của bạn. Cám ơn nhiều. :-*

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chà,chép nhật xơi 7 màu đó bạn,chép nhật nhà mình nó xơi cả chép mồi = ngón tay cái

7. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Hình trên là cấu tạo bộ lọc đứng mình đã tư vấn cho anh phatlanga sử dụng cho hồ nuôi cá ăn mồi 2m x 6m x 0.6m.Khoảng 6m3 nước.
    Hiện bộ lọc đang hoạt động khá hiệu quả cho dù số lượng chất thải của cá ăn mồi rất nhiều,cả hơn 1 chục con đủ loại toàn 70cm trở lên thì bộ lọc không hiệu quả sẽ không thể kham nổi chuyện thay nước liên tục cho 1 hồ có kích thước lớn.
    Hồ ngoài trời thường có mặt nước rộng nên dòng lưu chuyển phải tốt thì mới có thể hút hết được phân cá lên lọc,nhược điểm của hồ ngoài trời là nằm sát đất,mức nước thấp,mặt bằng thoáng không có chỗ giấu lọc,không thể sử dụng lọc ngoài..nên chỉ có thể sử dụng loại lọc đứng kết hợp đắp hòn non bộ để tăng tính thẩm mỹ là hiệu quả nhất.
    Cấu tạo như sau :
    Hồ của bạn jish@n chắc là đã có sẵn hòn non bộ nên sẽ phải cải tạo lại phần này.mình lấy kích thước hồ của bạn làm thiết kế.
    Trước tiên bạn tháo gỡ hòn non bộ,giữ lại các góc cạnh trang trí,các đỉnh núi nhỏ..để sử dụng lại.
    Hòn non bộ cho hồ sâu 0.6m thường có đỉnh cao nhất khoảng 1.4m kể từ đáy.diện tích khoảng 0.5m2
    Làm 1 hộp kính 8 ly có kích thước lọt lòng 35cm x 35cm x 100cm.
    Mặt trước cách đáy 10cm lấy tâm khoan 2 lỗ bằng kích thước co răng ống nước phi 34.
    4 mặt trong chia đều thành 5 tầng/20cm dán 4 thanh kính 10ly 2cm x 35cm tạo thành 1 gờ kính chạy chung quanh.
    Bố trí vật liệu lọc.
    tầng đáy sẽ là tầng 1 đếm lên.
    tầng sát đáy chỉ trải 1 lớp mỏng 2cm san hô hay sứ,gốm,nham thạch ..sau đó bỏ than củi 3cm x 3cm cho đầy ngăn.
    Lưới inox cắt kích thước 34.5cm x 34.5cm đặt lên gờ kính tầng 1.Trên trải 1 lớp bông lọc loại sợi cứng xốp giống đồ rửa chén (loại thường bán 8k 1 miếng)_2 lớp bông lọc trắng _ 1 lớp bông lọc cứng _ vật liệu lọc tùy theo điều kiện & nhu cầu có thể như san hô,gốm,sứ,nham thạch..rải đầy đến cạnh dưới gờ kính của ngăn trên.
    Các ngăn còn lại đều làm giống nhau.
    Phần ống co 34 khi vặn vào tầng đáy thì phía trong nên là 1 co răng để miệng ống hướng lên trên trước miêng ống nên có 1 tấm lưới inox dựng đứng rồi chèn than cho cố định như thế thanh sẽ không lọt vào bít lỗ.
    Phần ống bên ngoài thì dẫn cao lên bằng mặt bông lọc tầng 5.sau đó gắn co cho hướng xuống.
    Sử dụng 2 bơm AP 2000 hay AP 3500 đặt ở 2 góc đối diện dẫn ống ra sau hộp lọc cho chảy vào tầng 5.khoan lỗ gắn ống vào thành kính.
    Đặt cố định hộp lọc,cho vận hành thử khi thấy an toàn & hiệu quả thì ngưng lại.
    Bắt đầu xây đắp hon non bộ bằng xi măng bao xung quanh hộp lọc,gắn các đỉnh núi hay góc cạnh trang trí..phần ống xả thì tận dụng làm thác.
    Chỉ xây đến mặt hộp lọc,sau đó đợi khô dùng 1 tấm nhựa trải lên tiếp tục xây phần đỉnh.Sau khi khô thì phần đỉnh chính là nắp hộp lọc có thể lấy ra khi làm vệ sinh hộp lọc.
    Nhìn vào sẽ không thấy hộp lọc nằm đâu mà nước vẫn trong.Tận dụng phần ruột hòn non bộ để giấu hộp lọc.
    Lọc đứng sử dụng khá lâu mới phải thay các tầng dưới.tầng trên cùng nên sử dụng nhiều bông lọc để giảm thiểu các cặn làm nghẹt các tầng dưới.
    Hồ của bạn sagi kích thước nhỏ thì tính toán lại kích thước hòn non bộ sau đó ước lượng kích thước hộp lọc cho cân đối.

8. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    sao em ko thấy hình vậy,anh TPA up hình cho em xem với

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình thấy hình bình thường mà pina. Có thể do đường truyền của bạn bị lag đó.

10. sagi

sagi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    có lẽ thay vì xây hòn non bộ bao lấy bể lọc thì em sẽ kê cao bể cá lên rồi để bể lọc bên cạnh cho tiện và hòn non bộ em ở giữa bể trông đẹp hơn :D cám ơn bác nhiều lắm, bài viết hay cùng hình ảnh trực quan dễ hiểu :x

11. xinmap

xinmap Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Nhà em cũng mới vừa làm xong cái hòn non bộ có kích thước dài 2m , rộng 90cm , độ sâu 25cm , em cũng muốn thiết kế cái lọc cho thật tốt chứ chẳng lẽ cứ thay nước hoài thì vất vã lắm .Ah mà như anh nói là phải tháo hòn non bộ ra lại mất công quá anh có thể chỉ cho em cách thiết kế cái lọc ngoài cho gọn hơn được ko anh ?

12. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nếu không muốn đặt trong hồ thì có thể đặt kế bên miễn sao ống xả cao hơn mặt nước là ok.Đâu cần phải kê hồ lên?mà hồ nhỏ thì đuợc chứ hồ xây chìm dưới đất hay kích thước lớn thì sao?
    ý định xây non bộ bao bọc là để tăng tính thẩm mỹ,tận dụng diện tích,tận dụng nước xả ra làm thác như thế về lâu dài chắc chắc sẽ đỡ mất công & hiệu quả hơn đặt kế bên & phải có máy bơm cho thác của non bộ.

13. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cứ làm y như mình đã hướng dẫn là được thôi.phá hòn non bộ thì hơi phí nhưng tận dụng được diện tích,tận dụng làm thác,tăng thẩm mỹ chắc cũng hợp lý mà.Làm gọn hơn thì chắc là khó do lọc đứng chiếm diện tích thấp nhất rồi.Bạn có thể giấu sau hòn non bộ.
    Hộp lọc nhựa chiều ngang cũng 35cm cho nên diện tích của lọc đứng cũng không hơn bao nhiêu.tương tự nhà cao tần thôi.

14. jish@n

jish@n Member

Thích đã nhận:
    0
    Hộp lọc thì mình biết làm nhưng với diện tích 1.6x1.6 thì 2 máy bơm đặt ở 2 góc liệu có hút được hết cặn dưới đáy ko vậy. Mình hiện đang dùng 1 máy bơm AP 2600 nhưng cặn đóng khá dày, 2 tuần là phải dùng 1 máy bơm từ ngoài hút cặn ra.

15. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    bạn dùng 2 bơm AP 3500 đặt 2 góc đối diện hộp lọc,ống xả từ thác sẽ là dòng chảy đưa cặn về máy bơm.

16. NGON BỔ RẺ

NGON BỔ RẺ Member

Thích đã nhận:
    0
    lấy cái vại muối dưa cà đặt cái máy bơm AP2500 để ở dưới đáy vại phủ lớp bông lên trên máy và phủ tiếp lớp sỏi cuội lên trên . đặt vại lọc ở một góc bể , đầu xả để ở góc đối sứng chạy là OK
    - bể ngoài trời chú ý nắng nha . ánh nắng mặt trời làm thay đổi chất nước đó nghe , nhất là trong môi trường nước tù

17. xinmap

xinmap Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Anh ơi ! Phá thì ko được rồi tại vì hòn non bộ em to và nặng lắm , anh có thể chỉ cho em làm hệ thống lọc ngoài khác được ko anh chiếm diện tích 1 chút cũng được ko sao ? Em có thể dấu dưới cái hồ cũng được bởi vì cái hồ nhà em để trên 2 cái đôn cách mặt đất 35cm lận.

18. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn cũng áp dụng bộ lọc như trên nhưng đặt kế bên,tìm góc khuất để giấu lọc.chiều cao của lọc phải cao hơn thành hồ,ống xả nằm cao hơn mặt nước.
    Bạn làm lọc như trên sau đó có thể trang trí bên ngoài như 1 cột đá riêng biệt,phần ống xả bắc ngang qua hồ cho chảy làm suối,trang trí ống xả bắc ngang qua như 1 cây cầu nhìn cũng thẩm mỹ.hồ bạn kích thước lớn nên trang trí hộp lọc đứng thành 1 cột đá cũng tương đối cân xứng.
    khoảng cách 35cm kể từ mặt đất không đủ để giấu lọc,do còn phải chừa không gian để thao tác vệ sinh.
    Làm lọc ngoài đặt dưới như thế phải dùng ít nhất 2 bơm,1 bơm ra 1 bơm vào.đuờng ống dẫn ra vào cũng khó giấu cho thẩm mỹ.Bạn cho mình hình vẽ sơ lược hô mình sẽ có cách giúp bạn 1 hộp lọc hài hòa cho hồ mà hiệu quả.