Cần sự chỉ dẩn của các anh..

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi mecacanh, 15/7/07.

1. mecacanh

mecacanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Em mới là người đầu tiên chơi thuỷ sinh lần đầu nên mới làm một cái hồ nhưng chẳng biết nên làm bố cục thế nào nên mong các bác chi dẩn cho em nhiều...Em cũng chẳng biết nên bắt dầu từ đâu
    Đây là quang cảnh hồ của em:

Last edited: 15/7/07
  2. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    lọc em đã đưa lên cao rồi...do chưa làm cây nên em cho đèn la han để chơi thôi..giờ mong các bác chỉ em làm thế nào cho đẹp nhé

3. LITTLE AQUARIUM

LITTLE AQUARIUM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cho thêm một ít cỏ trân ch6au đi bác, sáng hôm nay bác chơi áo "đỏ" nổi wá nha.....hahahahah

4. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    hahaha sáng nay em chẳng biết sao mặc áo đỏ cho nó may mắn ấy mà..hehehe...em chưa có cỏ trân châu nữa chắc xin ai đó một ít cho dể trồng>>>mà trồng thế nào giờ..hihhi

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    theo em ở chỗ 3 cục đá trung tâm anh bố trí nó hơi thưa ra 1 tý..lấy đấy trồng cỏ vào đó..nếu ko dịch đc nữa thì nên trồng loại cỏ nào cao 1 tý để nó vươn đclên nhìn cho rõ..còn phía trước thì trồng trân châu nhật là đẹp rùi :D nhưng mà trân châu nhật trồng hơi mệt đó..và cũng khá khó nữa..ánh sáng mạnh 1 tý thì trồng trân châu nhật đẹp và cỏ đỏ cũng đẹp nữa..đá của anh như vầy cũng đẹp rùi !!

6. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    giờ thi hồ đã có Bảo tháp bên trái phía sau tảng đá..Cỏ đỏ phía chính diện ..Blyxa bên goc phải hồ..và một số cây chưa biết tên>>mới tập chơi mà

7. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Đá bạn xếp chưa hợp lý lắm. Tự nhiên có 2 cục thẳng đứng rồi có mâý cục nghiêng ngả! Bạn chú ý tham khảo mấy bể đá của anh cỏ để lấy bố cục hợp lý.
    Cái lọc để cao thế là không hợp lý, cần hạ thấp xuống chứ! Mà lọc này cũng không thích hợp cho hồ rong. Nếu không đổi được thì bạn có thể bố trí đá che nó đi, nhưng cần hạ thấp nó xuống!

8. Trung Chính

Trung Chính New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ thủy sinh là một dạng hồ nghệ thuật, sức lôi cuốn của dạng hồ này nằm ở phần hình thức và bố cục bên trong của hồ. Đôi khi cá trong hồ chỉ là một tiết tấu làm tăng thêm sức sống cho hồ mà thôi, vì nếu bạn bố cục hài hòa phần thủy sinh và sỏi đá đã làm cho hồ đẹp và sinh khí lắm rồi.
    Vì bạn chỉ load hình phần hồ nên chúng ta chỉ trao đổi được phần hồ mà không nói đuợc phần chân hồ (rất ảnh hưởng đến hình thức toàn diện của hồ). Hồ thủy sinh bạn nên chọn 2 đến 3 đèn neon có loại màu khác nhau, nhưng phải có đèn trắng để giúp cây quang hợp. Phần sau lưng hồ, nên dùng các loại phông có chiều sâu, hoặc phông hình gạch củng rất thích hợp.Quan trọng nhất của hồ thủy sinh là bạn phải dùng phân rải lót dưới đáy hồ, phải chọn phân thích hợp nếu không dể sinh rong rêu và trùng rất bẩn.
    Đá nên sắp ngẫu nhiên nhưng không nên nhiều quá, thủy sinh ban nên chọn loại bụi lá to, thấp, tránh loại quá cao, vì gần đèn lâu ngày dể bị héo.
    Vì là hồ nghệ thuật nên bạn cần che lọc lại, có thể che bằng kính thủy, đá.
    Nếu bạn thích dạng hồ thủy sinh treo tường, bạn co thể tham khảo web site: songhaovn.com

Last edited by a moderator: 15/7/07
  9. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Sai, chả ai dùng đèn màu cho hồ thủy sinh cả bác ợ. Chắc bác bên la hán lạc qua.
    Sai nữa! Cây trong nước thì héo thế nào được hả bác? Khi ngoi lên mặt nước thì nó biến thành lá cạn nên người chơi phải tỉa trước khi nó chạm mặt nước.
    Bụi lá to là cây gì hở bác? Súng à?
    Nghe câu này thì chứng tỏ bác chưa làm hồ thủy sinh bao giờ.
    Chắc đúng được câu này:D

Last edited by a moderator: 15/7/07
  10. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    bình tĩnh đi anh ..người ta mới sai có chút ah.."oánh" gì mạnh thế...hic hic

11. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Cho mình mở rộng tí cho mềm mại lại nhé

-Đèn tốt nhất cho cây có quang phổ ấm. Vì vậy khi chụp bể thường bị phớt mầu vàng. Người ta đôi khi kết hợp một bóng trắng duy nhất phía trước để tôn mầu cho cá và để ánh sáng xuống sâu hơn tới những loại cây thấp trồng tiền cảnh (cái này mình có ý kiến khác, nhưng lý thuyết phổ thông là như vậy).

-Cây dạng thấp hay cao tùy sở thích mỗi người, thường kết hợp để dễ phối cảnh. Nếu để cây cao phát triển nhanh vươn lên bò lan trên mặt nước thì những cây bên dưới mới là héo thật đấy, do bị che ánh sáng, trừ những loại ít cần ánh sáng như Anubias, dương xỉ..v.v, nhưng chỉ có mức độ thôi.

-Phân thì khó nói lắm, có những bài tranh luận rất lý thú về vấn đề này rồi, nhưng dài lắm nhé, và không nhất thiết phải dùng phân nền mới được đâu.

-Bể treo tường có đặc điểm hay gặp là nhỏ, nhẹ. Chắc không ai muốn đang ngắm bể, tự nhiên thấy cái "dậu mồng tơi xanh rờn" của nhà kế bên? do vậy tuy đẹp nhưng khó chăm sóc bảo dưỡng.

Vậy được chưa nhỉ các bạn?

12. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    mecacanh nên đọc nhìu các bài của anh em để kím thêm kinh nghiệm, bạn mới chơi nên không việc gì phải gấp, dục tốc bất đạt mà, cứ chơi một thời gian thì chắc chắn ít nhiều bạn sẽ rút ra được những kinh nghiệm cho mình và trình độ cũng tự nhiên upgrade lên ngay, tất cả những gì anh em góp ý cho bạn hiện thời cũng chỉ mang tính tương đối, có khi hợp với người này chưa chắc đã hợp với người khác, người này trồng sống người khác trồng lại chết, là người mới bạn phải nên sẵn sàng cho những điều này và đừng mong thành công ngay trong vài lần, niềm đam mê sẽ mãnh liệt hơn đan xen trong những thành công và thất bại, ủa spam nhìu quá nhỉ. thôi góp ý một chút: bố cục đá bạn xếp tương đối tự nhiên( theo thiển ý của mình), bạn đẩy lui ngọn đá ở giữa ra gần chính giữa thêm chút nữa hoặc không lui ngọn đá bên phải qua phải chút nữa rồi thêm một viên nhỏ hơn trước viên đá giữa, sau đó giữ hình dạng bố cục như vậy chuyển toàn bộ cụm đá chính qua hết bên trái gần sát vào thành bể, mình nghĩ sẽ tự nhiên hơn. với kiểu bố cục này thì phía hậu cảnh nên trồng ngưu mao chiên cao, hẹ nước, trung cảnh nên trồng cỏ đỏ, cỏ kiếm. các khe đá, chân đá nên trồng ngưu mao chiên thấp, riccia, tiền cảnh là trân trâu nhật. có lẽ vậy. vài lời tâm huyết mong bạn đừng chê.

13. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
  14. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    sao mà chê được????Mỉnh rất cám ơn bạn..nói chung mình là người mới nên cái gì cũng phải cần sự chỉ dẩn mới thành công được.." Không thày thì học bạn " có sao đâu nè

15. Cuội

Cuội Well-Known Member

Thích đã nhận:
    847
    Chơi lần đầu Bạn nên chọn một số loại cây dễ trồng như Sunset. Thủy cúc, Hẹ nước, các cây họ Trầu, Cỏ thìa
    Còn cỏ Trân châu thì tôi tin chắc ai lần đầu cũng không thành công,
    Bạn nên làm hoàn chỉnh hệ thống đèn và lọc trước khi trồng cây vì cây sống nhờ nó mà
    Chúc bạn thành công

16. mecacanh

Thích đã nhận:
    10
    em đã trồng hẹ nước và Bảo tháp rồi cỏ đỏ và cỏ nhật nhưng mà sao em thấy nó như chết vậy đó..hôm nay thấy trên mấy cái lá có gì đó trắg trắng nhiều lắm..lá nào cũng có cả?? Cứu em với

17. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    @cafesongtrang: có thể anh ấy là người mới hoặc kiến thức thu thập bị sai lệch, anh phải giải thích rõ ràng như vậy nè.
    Không nên, ánh sáng tốt nhất cho cây quang hợp phải gần giống ánh sáng mặt trời. Chúng ta chỉ nên sử dụng nguồn sáng có nhiều quang phổ ấm đồng thời độ K (Kelvin degree ) nói chung ở mức 6.500 đến 10.000. (có thể chưa đúng vì akira dựa trên kinh nghiệm chơi thủy sinh không lâu lắm, tham khảo thêm trong mục Hỏi đáp - kinh nghiệm nhé).

Chọn cây hay bố cục là do ý thích của mỗi người. Còn chuyện cây gần đèn sẽ bị héo thì chưa bao giờ akira nghe mọi người than phiền.

Đúng rồi! Phải có chất dinh dưỡng rải dưới đáy hồ thì cây mới sống được chứ! Phân nền phải thích hợp, nếu không thích hợp thì có rêu mọc vẫn rất thành công.

Để vào tham khảo coi sao. akira rất thích những dạng hồ thủy sinh 3-4m treo tường.

Last edited: 17/7/07