Cần sự giúp đỡ của a e......

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi hoangdanAQ, 9/9/12.

1. hoangdanAQ

hoangdanAQ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bể nhà mình setup được 7 tuần.những ngày đầu thì nước trong nhưng không hiểu sao bây giờ nước không được trong ,nước không bị tảo và cây,cá phát triển rất tốt...cảm giác nước hơi đục.ngày nào mình cũng thay nước...mình dùng nền ada new và power sand.2 máng đèn odysea 90 và ngày bật 10 tiếng.co2 3 giọt s..a e giúp mình cải thiện nước hồ trong hơn.thanks..........

2. timkiem_hoanhao

timkiem_hoanhao Active Member

Thích đã nhận:
    17
    bạn coi lại nguồn nước thử xem. bạn sài nước giếng hay nước máy, nếu là nước máy thì chỉ cần sử lý clo là dc, còn nước giếng thì không ổn định bằng nước máy. bạn xem lại bộ lọc nữa, có thể hệ vi sinh không ổn định

3. ttchit

ttchit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    484
    cái này có khả năng hệ vi sinh của bác bị ảnh hưởng , bác thử mua men vi sinh mai việt về đổ vào hồ xem sao

4. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    ngày nào bạn cũng thay nước??? lượng nước thay là bao nhiêu % của bể, bạn thay liên tục từ lúc setup hay gần đây mới thay vì cái này khó làm cho bể ổn định được. Thời gian đầu mới setup cùng lắm là 2-3 ngày thay nước 1 lần chứ sau 5-6 tuần thì thời gian thay là ~1 tuần/1lần/30-40% nước trong bể.
    bạn chụp ảnh up lên đi mọi người cùng xem
    Tớ gia cát dự cho cậu 3 giải pháp:
    1. Mua chai vi sinh về châm vào tăng cường hệ vi sinh trong lọc (~150-300k tùy loại) & chịu khó chờ độ 5-10 ngày, hạn chế thay nước. men vi sinh rẻ hơn, chỉ độ 20k nhưng tớ bị 1 lần rồi, bể như nước gạo gần 1 tuần sợ ko dám chơi nữa & sử dụng giải pháp thứ 2.
    2. Đi xin nước hàng xóm (xin đồng chí nào bể nước trong, sạch, ko rêu hại) về đổ vào bể của mình --> rẻ nhất, chỉ mất công chuyên chở & canh thằng nào thay nước.
    3. Mượn 1 cái lọc đang chạy ổn định về cắm song song ~2 tuần --> khéo mồm 1 tí & biết ông nào đang dư lọc :)

5. rugi

rugi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    Hoặc là cứ kệ nó, ko làm j` cả, 1 thời gian tự nó trong

6. tanhuyen

tanhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    cung y kiến bác này cư ke no k thay nc nua cho cá măm it 1 tuần sau la nc trong ngay thôi

7. hoangdanAQ

hoangdanAQ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Khoảng tuần đầu setup bể thì mình thay hàng ngày.thời gian sau thì mình thay khoảng 30 l nước mỗi ngày.vừa rồi mình đã mua bacter ball(viên tạo vi sinh của ada) vừa dùng được một thời gian chưa thấy hiệu quả.Bể mình kích thước 90.45.45