Cần sự giúp đỡ của các AE!

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi phambachlong, 18/3/13.

1. phambachlong

phambachlong Member

Thích đã nhận:
    6
    Vấn đề là nhà em ở tp nên không có đất nuôi gà , nên em nuôi gà trên sân thượng , sân thượng của em rất rộng . vậy mong anh em tư vấn giùm em là : nuôi trên này có đỗ gà < lông > được không và cách thức nuôi để gà không bị < đẻn > giúp gà mau lớn . Nhiệt độ thì rất nóng . cho em biết về m2 kích thước để nuôi . em xin chân thành cảm ơn tất cả anh em . chúc anh em có 1 ngày mới thật nhiều mạnh khỏe và đầy niềm vui .

gzang thích bài này.
  2. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    nuôi gà lông trên sân thượng.có quá nhiều bất lợi so với lợi ích của nó.
    chỉ việc che nắng gắt,che mưa"sân thượng mưa có gió tạt mạnh lắm",che gió,sương khuya đã mệt rồi còn nhiều vấn đề như đất cát,cây cỏ,thức ăn,không gian,vệ sinh nữa
    1 vấn đề nhức nhói nữa là chi phí để tạo môi trường phù hợp cho gà trên sân thượng quá tốn kém
    e chỉ nuôi gà tới đá trên sân thượng thôi còn gà nhỏ nhỏ thì thả lang dưới quê là tốt nhất(nếu có đất)
    tóm lại là việc nuôi gà trên sân thượng hơi khó thực hiện nhưng nếu đủ ý chí và tài chính thì sẽ thành công thôi

catphien thích bài này.
  3. phuong_tran

phuong_tran Active Member

Thích đã nhận:
    49
    Theo kinh nghiệm mình đã gần 3 năm nuôi gà trên sân thượng nếu có gì kô đúng mong ban bỏ qua nhé...Đây chỉ lag góp chút ý kiến của mình thui...
    1/Về không gian: Đạt chuẩn mát,sạch,phải có gió lùa tránh nơi nóng wa...(nếu sân thượng có mái tôn thì tôn phải cách gà >2m và có quạt gió để không khí lưu thông. Đảm bảo điều kiện cần: nắng phải rọi tới gà từ 7g--->10g sáng và che mát gà từ 10g--->14g chiều Và điều kiện đủ là mưa ko tạt tới gà và sương ko làm ướt gà.....Bạn có thể trồng 1 số loại cây lấy bóng mát như: Mai,sứ kiểng,.... để gà có đất bới cũg như khu vui chơi cho chúng(có thể thả gà sau 3-->5 ngay nhốt lồng để gà dãng chân). Thường xuyên vệ sinh chuồng tránh mạt gà(ra tiệm thú y mua thuốc xịt)---Tối thiểu là 2 tuần phải dọn phân gà 1 lần(khi có trứng hay gà con thì 1 tuần dọn 1 lần)
    2/Về thú y: Nên mua những loại thuốc bổ hay vitamin cho gà vì nuôi trên môi trường sân thượng gà ko đủ dưỡng chất(Tùy mỗi người thấy gà mình thiếu gì thì ra thú y hoặc tiêm thuốc tây mua)----Cần có 1 số loại thuốc chữa bệnh cấp tốc vì gà nuôi trên sân thượng rất yếu kháng sinh(bạn nên trực tiếp hỏi bsi thú y để đc tư vấn và mua đúg thuốc).
    3/Thường xuyên online Để trao đổi kinh nghiệm cũng như cách thức chữa trị cho gà mình hợp lý.
    Trên đây là nhưng ý kiến của riêng mình....có gì kô phải mong bạn bỏ qua cho.

hoangthuy and gzang like this.
  4. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    cái chuồng này e mới làm xong gởi ae xem tham khảo.chuồng nuôi gà tới đá bằng cát.
    chiều ngang 1m chiều sâu 75cm.chiều cao 50cm(vì e nuôi gà tre )
    1 mình hì hục hai ba bữa mới xong :)

fixalot, tanchaukieng and Speed Boy like this.
  5. phambachlong

phambachlong Member

Thích đã nhận:
    6
    Thân chào tất cả anh em trong diễn đàn . Cho em được mạo phép hỏi lại vấn đề của em có gì làm phiền mong anh em trong diễn đàn bỏ qua cho em . Chuồng và chỗ nuôi của em rất rộng . Em cũng đã đổ được rất nhiều gà tre còn gà lông thì em chưa thử bao giờ . Nên vấn đề ở đây em muốn hỏi ý kiến và những kinh nghiệm mà anh em đã trãi qua cho em biết là : em có ( đỗ ) được gà ( lông ) trên sân thượng bằng cát được hay không và làm cách nào giúp gà không bị < đẻn > ,em rất mong những anh em nào đã thử nghiệm về vấn đề này thì mong anh em cho em 1 vài ý kiến đóng góp để xây dựng . em xin chân thành cảm ơn. và em sẽ tranh thủ pót hình nơi em nuôi gà lên . chúc anh em có 1 ngày vui khỏe.