Cần sự giúp đỡ: ko biết cá bị bệnh gì

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi heronguyen, 14/12/07.

1. heronguyen

heronguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhờ các anh em chú bác kinh nghiệm giúp đỡ: con la hán của tôi nó bị bệnh gì lạ quá: mắt bên phải tự nhiên to lên và lồi ra một cách bất thường, và mắt phải hình như ko còn nhìn thấy gì nữa cả, cá vẫn sinh hoạt bình thường, nhưng ko còn linh hoạt như trước nữa, từ ngày phát hiện triệu chứng đến nay là gần 1 tháng.
    Vậy có anh em nào biết là nó bị bệnh gì, vui lòng chỉ giáo giúp

2. heronguyen

heronguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoi

các bạn vui lòng chỉ giúp cách upload hình lên forum này. Mình muốn upload cái hình con cá mình bị bệnh lạ mà ko biết làm thế nào.

3. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bệnh lồi mắt,,,bệnh này ai chơi La Hán... đều sợ vì rất khó chữa trị nếu bệnh nặng.Cá mình cũng đang bị tình trạng như thế một cách bất thường,đang điều trị và chờ đợi kết quả.Nếu cá ổn định thì mình sẽ Post lên 4r ngay cách chữa trị để ae tham khảo thêm.

4. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    trong khi chờ đợi cách chữa của pác tinhyeuthetham1, nếu pác sốt ruột cho em nó thì dùng cách này của ae nè
    Cách chữa: Vớt cá ra ngoài, dùng kem Erythromycin Eye Ointment thoa lên vùng mắt bị lồi ngày 3 lần cho đến khi lành hẳn. Cho 2 ppm dung dịch thuốc tím vào hồ cá để sát khuẩn.nên nhớ là 2ppm

5. heronguyen

heronguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là hình nó bị bệnh, mắt phải lồi ra, từ mí mắt trở ra, ko phải bị lồi thủy tinh thể và bị kéo mây đâu nha các bác

6. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Tội nghiệp cá bác quá đi ....Triệu chứng là mắt cá lồi ra ngoài, nghiêm trọng hơn, mắt cá bị phủ một lớp màng mỏng khiến cho cá không thấy đường bơi hoặc tìm thức ăn, suy yếu dần rồi chết vì kiệt sức. Nguyên nhân do vi khuẩn trong nước bị ô nhiễm gây nên.
    -Bác dùng cách chữa như bác longca21 đi...Chữa tạm thời cho nó ....Rồi chờ khoảng 1 thời gian sau xem kết quả của bác tinhyeuthetham1 xem sao nhé...Chúc các bạn nhanh chóng hết bệnh

7. heronguyen

heronguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Mắt nó bị lồi từ hốc mắt trở ra chứ ko phải lồi thủy tinh thể đâu bác ơi, cái bệnh bị lồi thủy tinh thể và bị kéo mây thì tui biết và củng đã từng chữa trị thành công rồi. Anh em nào có cách nào , vui lòng chỉ giúp với. rầu quá.....các bác ơi. đi hỏi khắp các tiệm cá la hán trong thành phố mà chả ai biết bệnh gì cả

8. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Ủa sao lạ vậy bạn longca21
    Erythromycine công dụng tác dụng của nó cũng tựa như metronidazol,tức là liên quan đến đường Ruột.Mà bệnh lồi mắt đa số AE trên 4R đều nghĩ rằng bệnh do Nấm gây nên,lấy thuốc đường ruột trị Nấm liệu có chính xác kô đó???.
    Còn với thuốc Tím (KMnO4) liều dùng 2ppm mà cho vào Hồ dù là 100 lít hay 200 lít thì đen thui kô nhìn thấy cá luôn đó.Sợ rằng nồng độ như thế làm Cá Nổ Tung mắt luôn,vì 2ppm = 2g/m3 = 2g/ 1.000 lít nước.
    Cách này bạn đã thực tế qua chưa?Cá mình vẫn đang bị lồi mắt bất thường,đang nóng ruột chữa trị và chờ đợi kết quả.Nhưng với nồng độ như thế thì mình kô dám mạo hiểm.

9. blue baby

blue baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác ơi Metronidazole là thuốc trị nấm cho người hoàn toàn không có liên quan đến đường ruột đâu bác,còn về nồng độ thì em không dám bàn tới,chúc cá bác mau lành bệnh

10. tinhyeuthetham1

Thích đã nhận:
    0
    Lại thêm một người khẳng định Metronidazol là...thuốc trị Nấm nữa rồi[-( [-( [-( Trước kia tui thường tiếp xúc và sử dụng loại Metro này thường xuyên luôn áh,nhìn công dụng và thành phần tui đâu thấy chỗ nào ghi Metro trị Nấm đâu???hay mắt tui Loạn thị và hỏng???Kiều nì chắc phải xem lại kiến thức của mình quá chứ Post lên 4R sai bét người ta chửi tui chết...:(

11. blue baby

blue baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hoạt chất Metronidazole
    Thuốc kháng khuẩn : Thuốc chống nhiễm khuẩn tổng quát
    Khi nào nên dùng thuốc này : Thuốc này được chỉ định điều trị nhiễm khuẩn do Trichomonas vaginalis, viêm âm đạo không dặc hiệu, nhiễm amip, nhiễm gardia,nhiễm khuẩn do sinh vật kỵ khí
    ......
    Đây là vài dòng em ghi lại theo hướng dẫn sử dụng thuốc. Em không biết là mắt bác loạn thị hay em kém hiểu biết nhưng em co thể khẳng định một điều Metronidazole là thuốc trị nấm ở người ( viêm âm đạo ....) và cũng xin khẳng định luôn là viêm âm đạo không liên quan gì đến đường ruột như bác nói là Metronidazole là thuốc chữa đường ruột. Mọi người ở đây đều muốn được học hỏi nên em nghĩ không ai chửi bác cả ( mà cũng không có quyền chửi bác) có điều về vấn đề cầu thị và xem lại kiến thức thì chắc bác xem xét lại nhé.Không ai chửi người không biết mà chỉ cười những người luôn tỏ ra mình biết nhiều nhưng thực chất thì chẳng biết gì hết.Chúc bác học hỏi thêm được nhiều kiến thức từ những thành viên trên diễn đàn.