cần sự giúp đỡ từ anh em diễn đàn :D

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi mechoethan, 24/10/12.

1. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    chả là thế này.e đang nuôi 1 em chòe lửa miền nam.chim năm nay mới ra bắc nên chưa qua vụ rét nào.e mới tập tành chơi loại này nên đang băn khoăn phải chăm sóc em nó thế nào cho qua cái rét khắc nghiệt cửa miền bắc này.chứ không chú ý mà tỏi thì sót lắm.
    Bác nào ở miền bắc nuôi chòe lửa nam qua mùa đông ngoài bắc,dành chút thời gian giúp e với.
    E chân thành cám ơn! :D

2. tuancl

tuancl Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Những hôm gió mùa về (nhiệt độ<10 độ) bạn phải chùm kín áo lồng, để nơi kín gió còn ko thì chỉ mở 1/4 áo lồng thôi. Mùa đông ở ngoài này bạn nên cho chim ăn nhiều sâu và dế một chút để chim còn có sức chống lại cái rét. Mình có một chú đc hơn 3 mùa rồi, mùa đông sáng dậy vẫn hét ấm ĩ to hơn cả my. Chúc bạn thành công với chú chim cảu mình.

mechoethan thích bài này.
  3. tienhungvtnet

tienhungvtnet Active Member

Thích đã nhận:
    15
    giống như bạn tuancl nói,nếu chim bạn đang trong thời kỳ ko thay lông bạn nên cho ăn sâu nhiều hơn xíu để cho ấm hơn

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tuy chưa chơi chòe lửa nhưng em thấy có Bác dùng bóng đèn quả nhót, loại nhỏ để cho vào lồng quây áo gần kín, bóng đèn được bọc vào cái giấy nhôm cho nó không có ánh sáng lọt ra ngoài, chỉ để lấy nhiệt cho chim thôi chứ không lấy sáng.

5. mechoethan

Thích đã nhận:
    568
    e cám ơn các bác đã hướng dẫn cách chăm sóc ,mong là chú lửa sẽ an toàn qua vụ đông năm nay.bây giờ e nó vẫn hét tốt lắm :D
    thanks!

6. mechoethan

Thích đã nhận:
    568
    Hôm nay ngày 31-10,một ngày buồn cho e các bác à.chú chòe lửa của e bị sổng rồi.cũng tại e thôi,đi học về xách chim ra phơi,treo ko hẳn hoi móc rơi.đáy lồng,thân lồng mỗi chỗ một nơi,chym hoảng bay ngút tầm mắt của e luôn.dõi theo mà ko kịp.đi tìm hơn 1 tiếng rồi mà ko thấy tăm hơi đâu.lần đầu tiên chơi chòe lửa.ngày nào cũng chăm sóc nó,ngắm nghía nó,giờ nó bỏ e mà đi rồi :((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((((

7. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    chia pùn cùng pác ...lần sau cẩn thận hơn nhé !!!