Cần sự giúp đỡ về khuyên " ngoái , ngửa cổ " .....!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi choichovui, 1/12/10.

1. choichovui

choichovui Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ạ . Mỗi lần nhìn con chim đáng yêu của em ..." Nó nhảy lên nan lồng rồi lại ngửa cổ lại " em cứ buồn buồn làm sao ý ...
    Mặc dù ngoái ngửa là tính khí của con chim thôi . Em cũng đã tập đi tập lại cho mình cái tính là " kệ nó " ko làm sao cả . Nhưng mà ko hiểu sao em vẫn mang trong mình 1 hi vọng là sẽ có đc 1 lời giải đáp " chữa trị đc cái bệnh này cho chú chim của em " thì thật là vui biết mấy ...
    Chính là như vậy đấy , thế nên hôm nay em mới viết 1 lá đơn giản dị mà chân thành này gửi lên các bác , các chú kinh nghiệm gần xa " bớt chút thời gian , nhiệt tình giúp đỡ " bổ sung chỉ dẫn cho em cùng 1 số người cũng có hoàn cảnh những chú chim như em cùng đc biết và cùng đc chữa trị . Em xin chân thành cảm ơn nhiều . " Người nào có thể chữa đc bệnh ngoái , ngửa cổ ở khuyên . Thì trong mắt em người đó mới xứng đáng đứng trong TOP [ Cao Thủ Thiên Hạ ] "
    Hãy cùng chia sẻ để có đc dấu nhân niềm vui .... !!!

2. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bệnh này theo mình là không chữa được, nhưng để hạn chế nó thì mình thường nhốt vào lồng lùn

3. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Nếu mà là chim mộc thì thả đi cho lành. Chữa lâu lắm

4. thinhlovebirds

thinhlovebirds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    Sao lại thả, rất nhiều chú khuyên bắn ầm ầm mà vẫn ngoái lộn.
    Mà ngoái lộn ở khuyên tỷ lệ rất cao, những vẫn không phải là không thể chữa được.
    Bác đã thử treo đĩa CD ở trên nóc lồng chưa?
    Nếu vẫn không hiệu quả thì căng dây cước thành hình ngôi sao trên nóc lồng.
    Khuyên không có chỗ bám thì làm gì có điểm tựa mà ngoái lộn.
    Nếu vẫn không hiệu quả thì để nuôi cũng chẳng sao, mình thấy thích là được.
    Bản thân em cũng đang nuôi 2 em mộc được 2 tháng, 1 em tuyệt nhiên không ngoái lộn, 1 em hơi ngoái và tiện cầu.
    Em vẫn thích em thứ 2 hơn vì đã líu và chuyện chòe, dáng đẹp, đứng thẳng, hở bắp đùi, lông bó sát.

Tiện đây, em muốn hỏi các cao thủ khuyên tiện cầu có phải là chú khuyên khôn và hay không?
    Em thứ 2 của em cứ xoay 180o quanh cầu đậu rồi thả mình xuống cầu tròn, nhìn khá vui mắt.

5. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    khuyên mà tiện cầu cũng được xếp vào loại có tật rồi, nói chung nếu đang líu thì còn giữ lại nuôi hoặc tăng người mới chơi còn nếu chim mộc thì theo mình nên thả đi đỡ tốn công chăm sóc và tốn cám

6. choichovui

choichovui Member

Thích đã nhận:
    1
    Hic . Chú khuyên của em líu tốt lắm . Chuyện to rõ ràng . Líu căng âm thanh đanh chắc . Em đã mày mò nghiên cứu tìm hiểu kỹ lưỡng góc mà chim nhảy lên ngửa cổ . Và cuối cùng :
    Em đã quyết định căng dây hình chóp ( giống như hình nóc tum ) . Rất vui mừng rằng : nó đã thay đổi hẳn cách nhảy và ko ngoái ngửa nữa . Ko biết là liệu có chữa đc hay ko nhưng may ra nó còn có chút để mà em hi vọng . Em sẽ để như thế cho đến khi nó xong mùa lông sang năm . Khi xong lông em nghĩ dáng điệu con chim nó sẽ khác . Bởi em quá yêu dáng dấp và tiếng hót của em khuyên này rồi . Ko cưỡng đc ^^

7. choichovui

choichovui Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bác ở Hà Nội ơi . Cho em hỏi địa điểm nào thường xuyên dượt dãi khuyên ở Hà Nội vậy . Ai có tổ chức j mạn phép cho em tham gia với nhé

8. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chim ngoái lộn theo mình là không thể chửa trừ khi cưa giò em nó ặc ặc, chỉ xem con chim có hay không thôi chứ không tật ăn thì như máy xúc ấy mà kêu vài phát rồi thôi không thì ra bãi nó hét cái nhảy vèo xuống đáy lồng trốn không ngóc đầu nổi, nói vậy chứ ae nào có chim bị tật mà không đỉnh nên cho em nó thẳng cánh nhe(trừ khi mình yêu quý em nó thật sự chứ yêu monye thì nói khỉ khô gì)..................thân các bác