Cần tham khảo kích cỡ bể mới.

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi ndl, 6/9/05.

1. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Hiện em đang định làm 1 bể mới chiều dài 105(dài) x 35(rộng) x 45(cao).

Tổng thể chiều cao tính từ mặt đất là 80cm. Kệ để kê bể, bể và đèn. Nên em đang thắc mắc ở vụ chiều cao. Bác nào tính giúp em xem chiều cao bao nhiêu thì hợp lý ạ. Đầu óc em chẳng có tý thẩm mỹ nào. Sở dĩ em lấy cái đuôi số 5 vì tòan là số "sinh".

2. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824

Về kích cỡ bể thì AQH thấy chều rộng càng nhiều thì hiệu quả càng cao, trình bày càng sướng, vậy ndl cho chiều rộng nó bằng 45 cao 55 thì nhìn hợp lý hơn đối với chiều dài 105.

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Hic, gia chủ chỉ cho phép 35cm chiều rộng thôi ạ.

4. archpad

archpad ALL in ONE

Thích đã nhận:
    170
    @ndl: Trường hợp này bạn có thể áp dụng một trong những tiêu chuẩn đẹp (tỷ lệ vàng) được áp dụng với khối không gian 3 chiều của kiến trúc là (2x3x5) tương đương với (cao x rộng x dài) của bể thuỷ sinh. Đây là tỷ lệ áp dụng với công trình kiến trúc đặc biệt là với không gian buồng phòng (có thay đổi trật tự giữa chiều cao và chiều rộng).
    Như vậy với bể có chiều dài khoảng 1m thì chiều cao sẽ là 0.4m và chiều rộng là 0,6m (hoặc cao 0,6m và rộng 0,4m). Tôi thì thích tỷ lệ theo phương án 1 hơn. Còn bạn thử nghiên cứu xem!

5. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Em cũng đã làm một cái bể dạng nhà mỏng (kiến trúc thời giải phóng mặt bằng) tức là cao 70xrộng25xdài65cm, chân bể cao 40cm mà chỉ được làm bằng sắt theo yêu cầu của gia chủ vì lý do phong thuỷ theo mệnh cung gì gì ấy :p . Làm xong bở hơi tai vì cái chiều rộng của nó quá bé nên cái bể nó mỏng dính để cái đèn cái máy lọc cũng khó, bù lại chiều cao nên em trồng toàn Choi xoắn, tóc tiên, cỏ thìa, súng và nuôi cá Thần tiên. Khốn nịn cái thân em là có một ông đến nhà thấy thích quá cũng rập khuôn và đề nghị em làm cho ông ấy hik hik

6. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em quên mất, kính 6ly đã đủ chưa ạ, hay làm 1 cái chắc chắn 8ly ạ ?

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    8li đi! lại còn tự dán nữa à?

8. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em định nghiến răng kèn kẹt ra xách Juwel Vision về, nhưng kích thước lại không phù hợp :)