Cẩn thận bị lừa khi mua chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi binhnv, 18/4/07.

1. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Chào các bạn trên diễn đàn. Tôi mở chủ đề này mục đích thông báo với những bạn nào có ý định mua chim ở dọc đường quốc lộ các vùng quê.
    Chả là mấy hôm trước có dịp đi qua vùng Tĩnh Gia - Thanh Hóa thấy có rất nhiều cửa hàng bán chim cảnh thấy hay nên thử dừng lại hỏi mua. Lúc đầu thấy mấy thằng bán chim quảng cáo là có chim thuộc. tôi bèn hỏi xem có con Gáy nào thuộc không, nó nói rằng có mấy con gáy thuộc bảo được giá 300k 1 chú. thấy rẻ tôi mặc cả đại 600k 3 con nó bán luôn,. Thực tế tôi xem chim thì đúng là mấy con gáy của nó đẹp mà hay thật tôi cho tay vào lồng bắt mà nó mổ lia lịa gáy ầm ĩ luôn. Sau đó nó bắt chim cho vào lồng và buộc kỹ càng luôn làm cho mình tin tưởng, khi tôi trả tiền thì thằng bán chim trả vờ kì kèo thêm 50k nữa để kéo dài thời gian để cho con mẹ nó ở gian trong đổi chim, chúng nó đã chuẩn bị sẵn mấy cái lồng giống hệt như vậy và thằng bán thì che mắt mình cho người nhà ở trong đổi luôn lồng chim. May quá hôm đó tôi đi đông người nên đã có người nhìn thấy hết, sau đó tôi trả nó 400k 1 chú có con nào mua tất thì nó bảo không bán mấy con chim này......HiHiHi.....tí nữa thì bị mấy con chó con đó lừa.
    Các bạn cảnh giác nhé.........:laughing:

2. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Vỏ quýt dày có móng tay nhọn! Chúc mừng bạn, những việc đó xảy ra ở Thanh Hóa và các tỉnh khác nhiều lém, nói chung do người mới chơi hay bị lừa thôi chứ gặp cao nhân như anh :D thì chắc không bị đâu.
    - Đi đâu xa anh cứ lên chợ Bưởi mà xem cũng dễ bị chơi lắm. Chúc anh cứ may mắn như lần vừa rồi nhé.

3. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Hoan hô bác binh:applause: :applause: :applause:
    đúng là cao nhân.Chứ như em đang sướng ai thèm quan tâm đến vấn đề khác .lúc đó đang tít mắt vào thì nó tráo cả mình có khi cũng chẳng biết được =))
    Đúng là bon này láo ,láo quá~X( ~X( ~X( .Thanks bác cảnh báo:applause:
    ANH EM CHÚ Ý QUA THANH HÓA CẨN THẬN NHA

4. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Uh` đúng vậy. Lúc ấy thật sự tít mắt thật. Phải nói con chim của nó hay quá. Mình cho tay vào bắt nó đứng yên gáy tít mù luôn, khi gần chạm vào người nó nó mổ tay mình liên tục, khi cho vào cái lồng bé tí tẹo mà vừa thả tay đã gáy liên hồi trong khi phải nói rằng giá 200k/1 con như vậy thì quá....hehe . Đặc biệt nó cố tình che mắt mình bằng cái túi nilon buộc kín rồi chọc thủng một vài lỗ. Thực ra sau này mình mới nhớ lại chi tiết tại sao nó lại cho vào túi nilon trong khi mình bảo không cần như vậy mà nó cố tình làm để khi đổi cả túi thì mình không nhận ra con chim ở trong nữa....kinh thật.

5. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Trường hợp của bác ai đi qua xứ Thanh cũng gặp rùi đau hơn là với yểng và sáo nói cơ, chứ giá 200k một con gáy bảo(thường nuôi non lên) cũng không phải là quá rẻ.

6. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Em chia sẻ cho bác 01 kinh nghiệm đau đớn lòng em. Em chơi mi cũng ngót nghét gần 5 năm nay, nói chung đi mua Mi em tinh chọn mi mộc, rồi về nhà con nào hay thì nuôi lồng riêng con dở để nuôi tập thể. Bỗng một hôm, lên hàng chim thấy một con thuộc dở (độ 4 tháng) tướng tá quá dữ dằn, to con đủ điều kiện làm mi chọi. Em đành bấm liều hỏi giá ôi giời ơi 250K = 02 mi mộc rùi tiếc quá. Ngồi nhâm nhi li trà nóng của ông chủ chim mời lòng phân vân, liệu nên mua không, bỗng từ phía lồng con mi em chọn vang lên tiếng thét của chàng ca sĩ rừng xanh làm choáng cả cửa hàng. Em quyết định mua, ai ngờ đâu về nhà nó không hót nó lại sùy thế mới tức chứ !
    Mà hôm đó em quan sát góc cửa hàng đó toàn cu gáy, không có con Mi nào chứ lại. Nhưng cũng may cái dáng nó quá đẹp làm mái chọi thì tuyệt vời.
    Đố các bác em bị lừa sao vậy?

7. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Li kì quá nhỉ em chưa nghĩ ra hay cái ông chủ cửa hàng đó mồm ngậm còi mà bác không trông thấy?????????:laughing: :laughing: =))

8. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Em đoán nó bị pê đê=))
    Mua mi mộc mái ra đổi chứ nhẩy~X(

9. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Vấn đề mình cũng không hiểu sao ở hàng nó hót vấn đề nó hót xổng nhưng 01 giọng ngắn thôi, mà về nhà nó lại xùy còi 4 to :D . Nhưng dáng và lông lá dễ thương nên giữ lại không muốn trả lại. Liệu có khả năng chủ hàng chim để con chim khác ở góc khuất nào chăng?

10. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nhưng con đó về nhà nó chỉ suỳ thôi à
    Nhiều con đực hót bình thường, và có cả giọng suỳ của chim mái
    Theo tôi có gì uẩn khúc chứ cửa hàng bán chim thì nó ko lừa như mấy thằng bán rong đâu.

Mà bọn chợ Bưởi nó "chơi" thế nào vậy. Em chỉ thấy chúng nó bịp mấy người mới chơi chim. Nói loạn xị ngậu tuổi lồng con chim lên. Trên đấy chim đểu mà bán giá trên trời chứ ko rẻ như các bác mới chơi chim nghĩ đâu

11. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    :applause: hay là lúc đấy mắt mũi mờ mịt hết cả rồi bác nghe loạn cào cào cả lên.Chủ quán để trong lồng con mi đấy 1 cái loa.hehe người trong nhà bật 1 cái rồi lại tắt luôn.Lúc đấy chắc bác chẳng phân biệt được là tiếng ghi âm đâu:confused: hehe nhưng mà nếu đào tạo nó lên thành con mái hay thì cái giá 250k cũng ko đắt đâu. Nhiều con mái hay xùy ầm ầm, đấu không khác gì mi trống làm con mái đối diện chạy té khói.Khi đấy thì con mi trống của bác cũng thêm được mấy chục phần trăm chiến thắng rồi.B) Chúc mừng bác có con mi mái hay:D

12. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Thực ra tiểu xảo trong kinh doanh thì rất nhiều.
    Trong khi đó rất nhiều người trong diễn đàn này có hiểu biết rộng về sinh vật cảnh.Vậy thì tại sao chúng ta không tham khảo trước ,hay có những câu hỏi có tính chất chuẩn bị cho việc chọn mua SVC để tránh rủi ro đáng tiếc.
    Mong rằng tất cả anh em trong diễn đàn không ai bị rơi vào trường hợp tương tự

13. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Em không hối hận vì nó có giọng sùy của mái, do nhà em nhiều Mi quá nên nó không nổi lên được do vậy không biết mái hay trống hay bê đê, nhưng cũng tự trách mình hôm đó đáng nhẽ có người khác bắt con đó họ chuẩn bị bắt vào túi rồi, em thấy đẹp nên bảo ông bắt nó là con này khó thuộc lắm vì là chim dữ(mà nó là chim dữ thật). Sau đó em đặt tiền ông chủ chim, ông ý bảo tao biết ngay mày thích bắt nó mà!
    Quả là không biết nói sao, HỌA VÔ ĐƠN CHÍ!!!

14. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    Mình cũng hay bị cái bệnh hấp tấp,Chủ nhật nghỉ đã định đi mua chim cá thì nhất định không về tay không.Cá chim không thật sự kết cũng mua.đến khi nhà hết chỗ vô tình đi ngang qua hàng chim,cá thấy con đẹp lúc đó mới thấy tiếc.con cũ bỏ thì thương vương thì tội
    Bây giờ mình đã rút kinh nghiệm định mua gì thì phải có thời gian đi tìm,thật ưng ý mới mua.Mong các bạn cũng thế đừng để phải hối tiếc như mình

15. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Nghiện ngập mất rồi

Hi hi!!

Cái này mình thấy mình với bạn giống nhau ghê. Nhiều lúc nhà đã không còn lồng, còn chổ treo nữa mà vẩn ra hàng chim. Mặc dù đã dặn lòng là chỉ ra xem thôi. Nhưng nhiều lúc thích quá cứ bắt vì không bắt thì lắm lúc về nhà cứ tiếc ngẩn ngơ mấy ngày. Bắt rồi cố nghỉ ra treo ở đâu (mà cái này cũng cố nhiều lần rồi).

"Bây giờ mình đã rút kinh nghiệm định mua gì thì phải có thời gian đi tìm,thật ưng ý mới mua.Mong các bạn cũng thế đừng để phải hối tiếc như mình". Cái này chắc mình không bao giờ làm được như bạn vì mình bị nghiện mất rồi.

16. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Tóm lại là trước khi mua bất cứ cái gì cũng phải suy nghĩ và tính toán thật kỹ không thì mang họa vào thân ....hihi

17. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Cũng không phải đúng hoàn toàn thế, vì chim hay bây giờ hiếm do thợ chim quá nhiều mà chim thì ít. Nói tóm lại gặp con nào mình kết thì bắt luôn(áp dụng với chim mộc thôi) về nuôi nếu thật sự hay thì giữ nếu không cho vào lồng tập thể nuôi như nuôi gà công nghiệp.

18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Con Mi đó giờ còn ko bác quangdt. Hay vậy mà để bị đè phí vậy. Cho em em test biết liền mái hay trống.

Bác nói đúng nếu thích mộc thì cứ mua về, hay nuôi dở phóng sinh

19. QuangDT

Thích đã nhận:
    290
    Còn mà bây giờ nó sống trong công viên rồi (với 7 con khác nữa) vấn đề nó dữ thật mới thả vào nó đã choảng nhau với mấy con khướu, và đôi mi thổ dân rồi :D.
    Vấn đề ở chổ nó không ghép đôi với đực (mà mình có 02 đưc lẻ loi trong đó), cũng không ghép với mái luôn :laughing: , không hiểu nó bị bệnh gì nữa. Cho vào đó nó hết sùy rồi, hôm nào mình chụp ảnh nó lên coi thử nhé!

20. quanfgv35

Thích đã nhận:
    16
    May quá .may quá
    Chả là thế này :sáng nay trước khi đi có việc em đã cho em Yểng ăn uống no nê(Nó ăn xong mình mới dám xách xe đi ăn sáng) Nhưng hỡi ôi trưa về đến nhà nhìn chiếc lồng trống hoác tim em như ngạt thở,nước mắt như sắp trào ra...Có lẽ sáng ra em quên đóng cửa lồng.Lao vội lên gác thượng dỏng tai nghe ngóng mà chẳng thấy tiếng em đâu.Tưởng chừng như vô vọng .Em lao ra đường,thật không thể tin vào mắt mình. em đang tọa trên lan can tầng 2 của 1 nhà hàng xóm rất may nhờ cóp sự nhiệt tình của bác hàng xóm em đã bắt được nó.:applause: :applause: :applause: Thật là hú vía.
    TIỆN ĐÂY XIN NHẮN CÁC ANH EM CHO CHIM ĂN XONG NHỚ ĐÓNG CỬA LỒNG.TRƯỚC KHI RA ĐƯỜNG CÁC ANH EM CŨNG NÊN XEM LẠI CỬA LỒNG CỦA MÌNH ĐÃ ĐÓNG CHƯA KẺO:blushing: :blushing: :blushing: