Cẩn thận khi cho ăn tép

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ducmail, 2/3/07.

1. ducmail

ducmail Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay ra mua 2000 tép nhỏ cho bầy cá ăn. Trong quá trình lọc nước dơ thì phát hiện có mấy con tép bị con bọ gì bám vào bụng :mad: . Mình nghĩ tình trạng này rất nguy hiểm vì mấy con bọ này mà bám vào cá thì chắc toi đời em cá đáng yêu của tụi mình mất.
    Mấy con bọ này màu đen, nên khó phát hiện trong đám tép nhỏ lắm. Nếu mà nó xuất hiện trong cá trâm thì sẽ dễ phát hiện hơn.
    Điệu này chắc mua tép về phải bỏ vào ngăn đá để đông lạnh rồi mới dám bỏ vào cho cá ăn thôi. Hôm nay lỡ giết con bọ đó rồi. Có gì ngày mai nếu gặp sẽ post hình lên cho các bạn xem.

Nguy hiểm quá đi mất ~X(

2. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    flowersea biết con bọ đó rồi, màu xam xám, có mấy chấm đen bám trên đầu tép. Tốt nhất là ducmail cứ cắt đầu đuôi rồi bỏ vào tủ lạnh là yên tâm nhất(của tép chứ không phải con bọ đâu nha :D)

3. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con đó thì em thấy nhìu gòi , em thấy nó có nguy hiểm ji2 đâu, em mua về cho ăn k, ko cắt ji2 hết á vậy mà con cá cũng sống vô tư tới giờ

4. CAOCUONG

CAOCUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    sống vô tư á khi mà nó lớn lên trong bụng cá bạn rồi sẽ biết lúc đó thì ngổi khóc " sao cá em ra đi " nếu ko cắt thì nguy hiểm wa' bạn ơi nói chung thì cắt bỏ vào tủ lạnh cho chắc ăn

5. boyzbi_vn

boyzbi_vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì hì ... nghe thì cũng sợ thật ... nhưng do thói wen nên chẳng bao giờ ngắt bỏ đầu và đuôi tép hết ^(oo)^

6. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cá mình nuôi từ nhỏ tới lớn cũng cho ăn toàn tép sống, mấy năm nay chẳng thấy bị bệnh gì ngược lại cá còn rất đẹp và sung nữa không biết có phải do ăn bọ không đây, hehehe.

7. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    vậy thì theo ý kiến của mấy bác ăn tép sống hay tép đông lạnh cái nào tốt hơn??:D:D:D

8. flowersea

flowersea Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    tất nhiên là về mặt dinh dưỡng thì tép sống tốt hơn, nó còn kích thích khả năng săn mồi của cá làm cho cá sung hơn, nhưng nó cũng "khuyến mãi" thêm những mầm bệnh nữa, nếu nguồn tép của bạn là an toàn thì nên cho ăn tép sống

9. Dalat_1960

Dalat_1960 Member

Thích đã nhận:
    34
    sao mà biết nguồn tép nào an toàn được các bác. Theo em thì hên xui thôi, sóng chết cũng có số. Nếu ai kỹ 1 tí thì bóc bỏ cho vào ngăn đá rùi cho cá ăn dần thôi.

10. Anthony

Anthony Member

Thích đã nhận:
    0
    Có vài.... vài anh em trên diễn đàn đã ngậm ngùi, khi cá ra đi vì mấy con bọ " vô hại" đó.....hôm đó mình cũng bắt được 1 con trên mình con rồng đỏ of mình...~X( ....

11. kien

kien Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui thì cho ăn cả tép sống lẫn tép đông lạnh. Thập cẩm luôn.
    Nói chung phải tập cho tụi nó "sống chung với lũ", cưng chiều quá nó sinh hư - lại hay bệnh tật!