Cẩn thận khi cu mồi thay lông

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi chophoc, 28/5/08.

1. chophoc

chophoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    ai chơi cu củng có cu mồi nhưng đôi khi chúng ta quá ghiền cứ xách đi miết mà không để ý đến vòng sinh học của cục cưng.cu mồi hay bổi ngoài rừng trong năm đều có một mùa nghỉ đó là mùa thay lông .Đa số chúng thay lông từ tháng 3 đến tháng 6.Trong thời kỳ này thì hầu hết năng lượng của chúng đều gianh cho việt khoác áo mới nên không hăng hái chiến đấu tranh cội,chú mồi của bạn cũng vậy nếu trong thời gian này bà bạn cho chúng chiến đấu nhiều thì có thể cn mối của bạn có thể hư luôn,đặc biệt là lúc lông ống vừa nhú ra.nếu bạn đi trong thời gian này bạn sẻ thấy mồi mình rất là tệ so với bình thường.khi bạn thấy chú mồi sau khi thay lông trở lại như bình thường thì củng chớ dại mà đem đi chiến đấu ,bởi vì dưới lớp lông đó vẩn còn lớp lông non đang len.nhiều người chơi cu không hiều điều này nên hay trách cục cưng của mình là vậy đó...tính thời gian thay lông từ lúc bắt đầu cho đến khi gia lông mất khoảng 3 tháng lận đó nha...có một cách rút ngắn khoảng thời gian thay lông cho cu là trong lúc bắt đầu thấy cu thay lông bạn nên đổi khẩu phần ăn thật giàu đạm.như lúa hột gá,đặc biệt là mè,mè giúp cu thay lông rất lẹ,và chúng cũng dùng dể ep cu thay lông.mong các bạn chơi chú ý

tinhtinh_l, GHT, aquang7032 and 11 others like this.
  2. lanbocap

lanbocap Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn về những thông tin hết sức bổ ích của bạn nhé,mình cũng vừa mới tạp tành chơi thôi,mà thay lông những 3 tháng thì lâu quá,không nghe thấy nó gáy là buồn lắm.

kietvnpt and cuvietnam like this.
  3. Kawaguchi

Kawaguchi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    khi chim thay lông vẫn gáy bình thường nhưng chỉ không căng thôi. Giai đoạn này chim cần tĩnh ( giống như các loài khác vậy thôi ). Bác cứ chăm sóc cẩn thận là ok thôi

cuvietnam thích bài này.
  4. ken_vill

ken_vill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    637
    oh nhà em có 3 con 1 con non và 2 con già cũng đang thay lông thề nào it gáy thế

5. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    khong biết bây giờ em còn gửi bài đc ko, hồi sáng vào bình thường, bây giờ thì khó khăn quá, nhìn ko biết chổ nào bài mình gửi ở đâu, hiiiiii hi vọng em sẽ gửi đc chủ đề này..........

6. vanthaohotel

vanthaohotel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    625
    em cũng thấy rất khó vào diễn đàn box cu gay ! em vào 2 ngày nay mới tìm đại nên vào được. em có làm theo hướng dẫn theo thông báo nhưng chỉ tìm thấy các mục cá cảnh, hồ thủy sinh.. còn mục chim cảnh thì không tìm được, chỉ khi vào đại diễn đàn rồi tìm được mục cu gáy. Mong các mod cho đường link cụ thể hơn, chứ thế nào rất khó khăn đối với anh em cu gáy nói riêng và diễn đàn chim cảnh nói chung. đặt biệt những anh em nào mới thì sẽ khó khăn rất nhiều.

giothoc thích bài này.
  7. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    xin lỗi....em viết đc rồi, pần này của chim "thay lông" mà lại viết về dd "thay đổi".......em cũng nghe các Bác trên dd nói chim đang thay lông hoặc khi thay lông xong ko nên cắt lông, nên cắt tỉa ít nhất sau 2 tháng khi lông đã già, cẩn thận khi bắt chim coi chừng ko còn cọng lông......chim bệnh em ko sợ, chim ko gáy cũng sợ, chim ko bắt đc bổi cũng ko buồn,...............em chỉ sợ khi chim thay lông, vì hiện em đang nuôi 25con trong nhà, 5 con ngoài sân............nên khi thay lông ( nhất là tháng này) nó giủ lông bay khắp nhà...........bị vợ là quá trời, nên cẩn thẩn khi em nó thay lông cũng là.........giử gìn vệ sinh nữa......có cách nào các Bác chỉ em coi.......nhà ở chợ chật hẹp mà....mê cu ......hi vọng các Bác có cách tốt chỉ dạy cho em, cảm ơn.

giothoc and vanthaohotel like this.
  8. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hôm nay rảnh rổi chút thấy bạn phuctancamau có chim thay lông bay đầy nhà bị vợ la giống em quá cho nên chỉ bạn 1 cách vợ hết la và chim khi mọc xong lông rất là đẹp.....
    Con nào đổ lông bắt nó ra nhổ trụi lông luôn bảo đảm sau 3 tháng em nó có bộ lông tuyệt vời.
    Em chạy trước đây.