Cẩn thận khi dùng máy lọc để trên thành hồ

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi 0Sun, 17/3/07.

1. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Kinh nghiệm hôm qua 16/03.
    Chiều đi làm nghe điện thoại ở nhà gọi về gấp, em về đến nhà thì cái phòng em đen thui, khói mù mịt, các cháu cá thì ngơ ngác, ngoi ngóp. May mà có mamy ở nhà phát hiện kịp ngắt cầu dao điện, không thì cháy nhà rồi.
    2 phút định thần và tìm ra nguyên nhân là cái máy lọc (Boss) bị rơi vào hồ cá làm chập điện, chắc cháu cá hắn quẫy mạnh quá, mà ở trong phòng thì sách báo để tùm lum thế là tia lửa (chả biết đâu ra) làm cháy mất một góp phòng.
    Hì hục cả đêm mới thu dọn hết bãi chiến trường, may mà chưa có cháu cá nào bị thương tổn.
    Chia sẻ kinh nghiệm, các bác cẩn thận nhé.
    0Sun

2. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Thành thật chia buồn cùng bạn, trong cái rủi có cái may, may là không vấn đề gì nghiêm trọng xãy ra. Mong rằng tất cả chúng ta hãy thận trọng trong những trường hợp tương tự. Gắn thêm các cầu chì, CB hay cầu dao tự động cho từng khu vực, chịu khó cố định máy bơm, ống dẫn nước, dây dẫn điện máy bơm và các thiết bị điện cho gọn gàng, chắc chắn, không đi dây điện dưới nền... để tránh các trường hợp đáng tiếc xảy ra.

3. intel007

intel007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú ý

Vậy là thêm một trường hợp thật nguy hiểm nếu kông có người nhà , qua vấn đề này ta cũng cần nên chú ý đến những mấy lọc kiểu loại này , mình xin chia buồn cùng OSun nha.:eek:

4. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ghê quá. Nhà em cũng đang xài loại Boss. Mà cá em mỗi khi đói là nó hay quẫy lắm. Phải cẩn thận hơn.

5. duong quoc dung

duong quoc dung Active Member

Thích đã nhận:
    1
    vậy bác dùng lòng chìm trong hồ đi, mình sài loại này sáu năm rồi mà ch3 có việc gì cả

6. nganhaco

nganhaco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Oh..!..Một bài học kinh nghiệm quý báo, cảm ơn vì đã chia sẽ kinh nghiệm với anh em nhé...!..Tớ sẽ đặc biệt lưu tâm vấn đề này. Chú la hán 14 tháng tuổi của tớ hay thích trò kéo ống hút với dây điện, nó đã từng kéo ống bơm văng ra ngoài, bơm một hồi hết 1/4 hồ, may mà ở VP nên phát hiện kịp, nếu không thì cạn hồ nguy to..., phải cẩn thận hơn mới được.

7. thanhliêm

thanhliêm Guest

Chia buồn+ chia vui cùng bạn! Các bạn nên xài CB chống giật cho khu vực hồ cá thì an toàn hơn!

8. dyuhuyen

dyuhuyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia bùn cùng bạn! Mà nhờ đóa mà anh em rút kinh nghiệm mà cẩn thận hơn ^^.

9. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn anh 0Sun đã cảnh báo dùm cho anh em biết mà đề phòng,nhà em hồ trên cũng đang dùng loại máy lọc này (Boss) nhưng thấy nó cũng chắc chắn lắm nhưng đề phòng vẫn tốt hơn nếu lỡ mai mốt nó có hư hỏng gì thì chuyển qua sử dụng lại loại máy lọc chìm cho chắc ăn giá thì cũng rẻ hơn có 65k một cái ( Ngoài Nguyễn Thông bán ) mà sử dụng thì vô tư còn loại lọc trên nhà em mà bị rớt vào hồ giống anh 0Sun thì chắc nhà em thành lò than quá ( nhà nhỏ như cái hộp ).

10. binvn23

binvn23 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    may quá, mình định mua máy lọc boss sai thử! nghe vậy mình mua máy lọc trong sài yên tâm hơn. nhà mình thường đi vắng. cám ơn bạn đã cảnh báo.

11. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Cẩn thận vẫn hơn, các Bác hãy kiểm tra lại hệ thống điện, bị như vậy là các cầu chì hoặc CB không hoạt động rồi, phải tính lại dòng tải cho hệ thống, lắp cầu chì, CB không được dư quá so với tổng tải thì sẽ không phát huy tác dụng bảo vệ hệ thống điện

12. tuanstcom

tuanstcom Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cho em hỏi 1 tí : xài lọc hiệu nào thì tốt,nhà em có hồ dài 1m xài bộ lọc công xuất bao nhiêu thì được

13. Dumuc

Dumuc Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác
    Em cũng là thành viên mới nhân tiên ghé qua đây thấy các bác bàn về máy lọc nước cho nên em cũng xin mạo muội góp ý với các bác có điều chi sơ xuất xin các bác thông cảm cho.
    Số là trước đây em có được tặng một chú Kingcamfa đầu đã lên như viên bi ve em chăm cũng kĩ lắm chỉ cái là em nó ị nhiều quá cho nên em mới để máy lọc cả ngày luôn(lọc trong hồ) rồi một đêm nọ em đang ngủ tự dưng nhà cúp điện vì nóng qua cho nên em tinh giấc đi kiểm tra qua hồ cá thấy khét khét rọi đèn pin vô thì thấy nước đen xì cái lọc thì méo mó còn em kcf thì nằm ngửa cứng đờ hic hic hic ...... phiêu diêu miền cực lạc .Vì vậy bây giờ em chuyển qua sử dụng lọc trên hồ cho chắc ăn nhưng em không bao giờ mở cả ngày như trước nữa chỉ khi cho cá ăn và em có ở nhà thì mới mở lọc cho nó an toàn hehehe
    Vì vậy tóm lại là dối với các thiết bị điện nhất là các thiếi bị đặt gần nước hay trong nước như máy lọc máy sưởi ta phải luôn kiểm tra, bảo dưỡng thay mới đinh kì hoặc gắn những thiết bị bảo vệ như bộ chống giật cb thì cũng phải kiêm tra bảo dưỡng nó định kì cho dù nó xin cỡ nào hay mắc tiển cỡ nào rồi cũng có lúc nó truc trặc " Cẩn Tắc Vô Áy Náy "mà he he he

14. kimcuongxanh

kimcuongxanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    CB chống giật là loại gì mua ở đâu anh ? gia bao nhiêu, em chỉ nghe người ta nói tới CB chứ mới nghe CB chống giật.

15. lvt2110

lvt2110 Member

Thích đã nhận:
    0
    CAm on Bac đã cảnh báo ! em day cung dang xai cái lọc trên Hồ! chac kiểu này về em chuyển sang xài cái máy lọc chìm qua! cam on nhiều!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

16. nguyenhlc

nguyenhlc New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào cá Pác!
    Em đang định cuối tháng mua 1 cái CP chống giật nghe nói của LG ma sao giá co 120k thôi o biết đúng hàng xịn o? Có Pác nào xài loại này chưa ạ?