Cẩn thận với Dế nuôi !!!!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Vukhoa, 29/10/07.

1. Vukhoa

Vukhoa New Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay nghỉ, mình ra CMT8 (trước của 126), mua dế cho em chân dài của mình, ra đến nơi, thấy thùng dế của người bán dế có rất nhiều con bị chết, đặc điểm chung của những con này là cách chưa mọc hoặc mới mọc chỉ khoảng 5 mm, kíck thước của chúng khá to, thường thì = con dế đã trưởng thành hoặc to hơn, và 1 điều đặc biệt quan trọng nữa là : những con này hầu như con nào cũng có cái bụng to, phình ngang như bụng con gián, bụng to hơn đầu .
    ... Hèn gì em chân dài nhà mình ăn mấy con dế này xong nó đòi ăn lia lịa, ăn như chưa tùng được ăn...Chắc chết quá

Thời buổi này người ta làm ăn ghê quá, hết Heo, Bò tăng trọng, đến trái cây phun thuốc...giờ đến con dế cũng kíck thích nốt !!!

Có lẽ mình nghĩ anh em nên bàn bạc với nhau về một phương thức hữu hiệu để tự nuôi Gián, Dế đi, chứ cái kiểu này có ngày toi mấy em chân dài mà không rõ nguyên nhân á

Vài lời bức xúc, anh em đóng góp thêm.

Last edited by a moderator: 29/10/07
  2. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Bạn yên tâm cá rồng là loài khỏe mạnh ,trước khi dấ được bán rộn rãi mình cho ăn gián vẫn tốt thôi nhưng vẫn qua sơ chế ..Chỉ sợ em nó ăn phải thuốc trừ sâu thì thật đáng lo ngại.

3. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Mấy con dế này ăn nhiều tốt nên nó mới to cái bụng thế... chứ để vài này bụng nó đói meo.
    Dă số cá rồng khoái xơi bọn đế có cánh hơn là bọn dế chưa mọc cánh và cánh mền. Khi xơi bọn ko cánh thì nó ngai xong sẽ nhả ra ngay. Nên đừng có để ý làm gì cái vụ gọi là kích thích tăng trọng.
    Cong Rồng nhà tôi khoái dế, gián có cánh, bọn dế bụng bự mà ko cánh, nó ngai xong là vứt, ko thèm ăn...

4. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Có dế...tươi cho cá ăn là tôt rồi,lo nghĩ làm chi mà tổn thọ!Nếu bạn lo sợ dế "tăng trưởng" ko tốt cá thì bạn nên chuyển wa loại tă khác.Dù sao cũng cảm ơn bạn vì đã đưa tin...nóng

5. redtailgold99

redtailgold99 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bạn lo ngại thức ăn tăng trọng trong dế thì nên cho ăn nhiều loại thức ăn thay đổi, đừng cho ăn dế liên tục mà cá làm biếng ăn, ví dụ như thằn lằn đảm bảo không có tăng trọng, gián, nhái....

6. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Không biết mấy em quá bối đắt tiền ăn gì chứ con Ngân Long nhà tui cho ăn toàn đồ tạp như ruột gà làm sạch xắt miếng dài, phổi gà nguyên miếng, tép bự ngắt bỏ đầu, thằn lằn nguyên con, thịt cá lóc bự một miếng, cật heo miếng nhỏ,... đó là những thứ mà bé Long nhà tui nó xơi ngay khi cho vào nước :-* (cho ăn vừa đủ thôi) cực kỳ dễ nuôi.

7. cá vàng

cá vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    như thế là cá nhà bác wa sướng rồi hic . Em suốt ngày phải rình trong nhà để đập gián cho em rồng nhà mình . Em mới tập chơi, nuôi một con mà đã vậy em không biết mốt chơi rành thì seo .