Cấn thiết lập một hồ lọc

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi mapdet, 28/3/10.

1. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    E có một cái hồ nhỏ 80x40x60.
    Lâu nay dùng hộp lọc của Jebo cho hồ thủy sinh.
    Nay chuyển qua nuôi cá biển. E đã nuôi được chừng gần 4 tháng. Nay muốn chuyển qua lọc bằng hồ cho nó tốt hơn.
    Mong các bác cho ý kiến.
    E dự tính sẽ lọc bằng cát và bỏ thêm rong cho nó lọc NO2 như một số bác đã nói.
    Hồ lọc của e là 70x35x35. Gồm 3 ngăn.
    E dự tính ngăn đầu (20) dùng để cát và đá san hô, ngăn hai (30) dùng để rong và PS, ngăn ba (20) cho đá sống và ấy bơm nước lên hồ. các bác chỉ giúp e để e sớm hoàn thành.
    Và một vấn đề nữa là các bác có thể chỉ giúp e cách để cát như thế nào cho ngăn lọc luôn.
    hồ e đã đặt. Trong vài ngày tới e sẽ up lên để các bác chỉ bảo thêm cho thỏa đáng.
    Cám ơn các bác trước.

2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    ở SG anh em hay dùng loại lọc 3 ngăn. Ngăn 1 để PS , ngăn 2 để cát sống đá sống và rong, ngăn 3 để máy bơm.Ngăn 2 có kích thước lớn nhất.
    còn lọc làm như thế nào thì mời bạn vào mục bể của thành viên và tham khảo lọc của bác cacanhvn

Cá cảnh VN thích bài này.
  3. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Bác nên lên google tham khảo mấy design trên mạng trước khi quyết định làm theo kiểu nào, và cũng nên tìm hiểu trước các loại lọc khác nhau trước khi tiến hành làm (lọc cát - deep sand bed , lọc rong - refugium) để đạt hiệu quả tối đa. Có nhiều người làm hồ lọc nhưng chưa chắc nó đã hoạt động như ý muốn.
    Deep Sand Bed: Cát dày ít nhất 15cm, loại cát thật là mịn, bề mặt cát tỉ lệ thuận với công suất làm việc, nước phải chảy qua bề mặt cát.
    Refugium: Cần đèn nuôi rong (6500K là tốt nhất), nước chảy thế nào cũng được, nhưng tránh để rong chết thì NO3 sẽ bị thải ngược lại.
    Cả 2 loại trên cần dòng nước chảy thật chậm vì thế bác phải thiết kế làm sao nước chả qua bể lọc cát và rong chậm nhất có thể

4. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    nhưng bác có thể cho biết là các loại rong nào ở VN có thể làm nhiệm vụ lọc tốt.
    em tính đề trên lớp cát một lớp bông gòn để giảm độ xoáy nước từ hồ lớn xuống, không biết có ổn không.
    tối nay e lấy hồ về.
    e sẽ đưa hình lên để mấy bác xem giúp.
    Cám ơn các bác trước.

5. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    He he. Tôi chưa được biết bro BeggarUK, nhưng hiện đang nuôi giống rong tóc do bro này đem từ bên Anh quốc về, anh em nhân giống lên rồi chia nhau. Theo những gì tôi thấy thì giống này tương đối dễ nuôi và lọc nước rất hiệu quả. Khi nào bro mapdet làm xong hồ lọc, sang nhà tui chia cho một ít về trồng nhé!!!

6. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    hehe, cko6ng nhận là rong này khá dễ sống, nhưng không hiểu sao hồ anh T và anh Tr rong nó phát triển ào ào mà hồ minh nó không phát triển, hay để trong phòng không có ánh sáng mặt trời nhỉ?

7. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Không phải tại thiếu ánh sáng mặt trời mà thiếu bóng hồng thiếu nữ. Thỉnh thoảng ông có muốn nhìn gái đẹp lượn lờ một tí không???
    Hồ cá nhà ông để trong phòng ngủ, toàn chứng kiến mấy cảnh í ẹ không hà. Còn rong trong hồ tui phát triển là nhờ chưng ra giữa bàn dân thiên hạ, thu hút nhiều người người đến xem, trong số đó thỉnh thoảng cũng hên, có vài người đẹp. Mấy cổ ngắm hồ cá, còn chủ hồ cá thì ngắm... mấy cổ. Có như vậy thì mới là công bằng chứ!
    Đó cũng là một cái lợi káhc của việc sở hữu hồ cá biển đó mấy bạn, nó càng đẹp thì mình càng có lợi. Ông Dragon King này thông chưa? Về chuyển hồ cá ra vị trí mặt tiền đi nhá!!!

8. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    :D hic, tật em nó thế đấy ạ, đồ đẹp để mình xài, để người khác nhìn ké nó mòn đi mất :D
    đùa tí chứ em mà để dưới nhà thì bây giờ có lẽ nó là hồ 2m rùi chứ không phải 1m như vậy đâu, hic, bây giờ muốn khoe cái hồ cho em nào cũng khó, mắc công phải chui vào phòng :devil:=))

9. Cá cảnh VN

Cá cảnh VN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    CŨng cùng ý với bạn Dragonking, rong nhà em sao không thấy phát triển gì hết, mặc dù vẫn thấy xanh tươi! Anh Trà có thể chia sẽ thêm về kỹ thuầ và kinh nghiệm để nuôi loại rong này phát triển không?

10. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    @ VNGuide : đợt này B ra HN mang mình xin ít rong tóc được không??? hi

11. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    :devil: CỨ THỐNG NHẤT LÀ ANH TR MANG 1KG RONG KHÔ RA ĐẤY NHÉ !

12. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Cái rong đó gọi là chaeto, tuy phát triển ko nhanh bằng những loại khác, nhưng tính về lâu dài thì tốt và hiệu quả hơn vì khó bị chết rữa ra như những loại kia. Theo kinh nghiệm của e biết thì chaeto ko phát triển có thể do vài yếu tố:
    - 1 là bể quá sạch, NO3 quá ít (cái này hầu hết là ko thể vì bể nào mà chẳng phải có chất thải)
    - 2 là do dùng đèn sai, bóng dùng chuyên dụng nuôi rong khác với cho coral, nếu coral cần càng nhiều Watt để phát triển thì rong lại ngược lại, dùng bóng tiết kiệm điện tốt hơn, gọi là compact bulb, độ sáng chuẩn nhất là 6500K (cái này thì ở VN ko biết có xác định được khi mua bóng ko, e bên này đi kiếm cũng ko dễ vì ít khi nó ghi trên mác). Ánh sáng chuẩn nhất cho rong là ánh sáng mặt trời, bác nào luồn ống để bể lọc ngoài ánh sáng mặt trời thì còn gì bằng hehehe, nhưng tiếc là cái này hơi khó.
    - 3 là dòng nước chảy qua rong quá nhanh, ví dụ thể tích bể lọc rong là 100 lít thì dòng chảy tốt nhất là 300 lít / giờ
    - 4 là bể nhiễm tạp chất do dùng nước máy pha muối, rong cũng như coral, ko chịu được chất độc (trừ NO3 và PO4), cũng kém phát triển và ra đi.

Dragonking and VNGuide like this.
  13. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Nếu được thế thì còn gì bằng. Bác Vn Guide cho e xin địa chỉ của bác để có gì e tiện việc học hỏi và "xin xỏ". ^^.
    Nhân tiện có gì hỏi bác cách để trong hộp lọc luôn. Với lại e có một bóng đèn đang xài cho hồ thủy sinh, lúc mua thì chỗ bán nói là đèn mặt trời 100%. Nhưng không biết có sử dụng để ủ rong được không.

14. VNGuide

VNGuide Active Member

Thích đã nhận:
    24
    Chuyện chia sẻ thì mình sẵn sàng thôi, mình vẫn chia cho các bạn trong Nam hoài, vì món này cũng là do nature07 chia cho mình.
    Vấn đề là mang món này hơi cực, vì phải đóng thùng giữ nhiệt, có ít nước rồi gửi theo hành lý gửi (chất lỏng không lên máy bay được). Theo mình biết thì trước đây cũng đã gửi ra HN mấy lần, bạn hỏi xem anh em ngoài đó, Bác Ry chẳng hạn, nếu còn thì chia cho bạn 1 ít, sẽ tiện hơn. Trong tưoờng hợp HN đã mất giống thì đợt này mình sẽ mang ra luôn thể, nhé.
    @mapdet: cứ gọi mình đi rồi đến nhà chơi. Nhà mình ngày nào chẳng có bạn cá biển đến chơi. Cứ đến KP5, đường Quang Trung, hỏi anh Trà mà nhà có 3 hồ cá biển là ai cũng biết, nhất là đám trẻ nít ấy :laughing::laughing:

musashi thích bài này.
  15. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Theo em biết loại rong này có thể để trong bao và tránh ánh nắng mặt trời thì có thể chịu được hơn 12h đồng hồ. Vì trước đó em nhận rong từ Anh nature07 gửi về, gửi chiều tối hôm trước, đến tối hôm sau em mới ra lấy, thấy vẫn tươi nguyên nằm trong bao. Không có nước hay giữ lạnh gì cả!
    Cứ vô tư đi các Anh!hì hì

16. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    có phải nhà bác nằm ở gần nhà thờ Xóm Thuốc không. Đối diện với cây xăng trên đường Quang Trung có mấy cái hẻm Khu phố 5. Không biết là hẻm nào.
    Sẵn bác cho e hỏi luôn một chuyện là nếu muốn nuôi rong như thế thì có cần phải có cát cho rong mọc giống như bên thủy sinh không, hay chỉ cần cột vào đá sống là nó sẽ sống luôn, với lại hồ có cần phải đủ về chiều cao không, hay là nó lượn theo chiều cao của nước giống bên thủy sinh.

17. Cá cảnh VN

Thích đã nhận:
    38
    Rong này không cần đất cát gì để bám đâu bạn! Chỉ cần để nó ngập trong nước (dĩ nhiên đừng ngập sâu quá mà ánh sáng không chiếu được đến nó) và dòng nước chảy qua nó đừng quá mạnh cuồn cuộn và trôi dạt nó đi tùm lum là OK!

18. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    vậy là ổn rồi. Hồ nhà e lọc chắc lọc nước không chảy mạnh lắm đâu. E sẽ cố gắng để xin bác Vn Guide chia cho một ít rong về để ổn định hồ cá.

19. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hồ lọc nhà e vận hành tốt lắm.
    Chỉ có một nhược điểm duy nhất là rất hay hụt nước khi cúp điện.
    Các bác có thể chỉ giúp e được không ạ.

20. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547