CẦN THƠ MỚI CHƠI CHƯA CÓ KINH NGHIỆM GIÚP VỚI MẤY ANH.

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi tranthien, 24/2/12.

1. tranthien

tranthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    615
    Có người em nó nhiệt tình giúp cho có một cái hồ chơi giải trí,mà em chưa có kn về thủy sinh và cá cho hồ ts. hồ mới làm được 1tuan rồi,đã thay nc 4lan.mỗi lần gần nữa hồ,và đã thả cá neon vào và kết quả là mấy em nó cứ lần lược ra đi vĩnh viễn.Ai biết vì sau cá chết và cách khắc phục như thế nào?giúp với....THANK!!!!

2. teranosarus

teranosarus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Cá chết lai rai thường do 3 nguyên nhân:
    - Chất lượng nước
    - Cách thả cá (bị sock nước)
    - Cá yếu (ở cửa hàng dưỡng bằng thuốc) về lạ nước ...
    Bể mới để cận thận bạn nên .. kiếm ít tép mồi về thả vừa để test nước về để tăng cường hệ vi sinh và thật ra nên thay nước ít thôi ... hệ vi sinh chưa ổn định mà cứ thay nước xoành xoạch với khối lượng thế ... không tốt :D
    Ủa mà nhìn status ... thấy số lượng bài viết của bạn có khi còn nhiều hơn của mình .. sao lại là "mới" được nhỉ? :(

Last edited: 24/2/12
  3. buinhulac

buinhulac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,334
    Bạn muốn học về bố cục thì trước tiên để ban bạn nên trọn 1 số hình ảnh của những cái hồ theo gu bạn thích, rồi bắt chiếc theo từ cách xếp đá đến cách bố trí cây, cứ làm độ vài lần sẽ quen.
    Còn về vấn đề cá chết thì bạn nên tìm hiểu thông tin về các loại cá trước khi định thả. cá neon là loại cá rất nhạy cảm về môi trường nước nhất là các bể mới setup, chúng rất hay chết. còn chết về nguyên nhân j thì nhiều lắm.

4. trong_nghia

trong_nghia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    mới làm hồ 1 tuần, thay tới 4 lần...mả chơi ngay neon thì...chắc bao nhiêu cũng ra đi mất :-( Nếu là mình, mình ko thay nước quá nhiều như thế và sẽ thả cá khi nước đã tương đối ổn định.

5. Woo-chan

Woo-chan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    bạn phải cho thông số của hồ như: hồ bao nhiêu lít sài lọc gì nền gì ánh sáng gì ..v.v.vv
    anh em mới tư vấn được.

6. Lê Tuấn

Lê Tuấn Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    2,640
    Đã trả lời mail cho Thiện rồi, có gì alo cùng Thanh vô nha anh chơi.

7. bangnk

bangnk Member

Thích đã nhận:
    5
    1 lý do đơn giản là cá của bạn bị đói. Mình nghĩ hồ bạn mới setup nên rong rêu chưa nhiều. Ko giúp gì được bạn nhiều vì mình chơi nền đất sét nên mình thường cho nhiều trùng chỉ.

8. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    bữa nào vô nhớ hú nhe Tuấn :)