cần tìm 1 cao nhân bonsai chỉ giúp

Thảo luận trong 'Bonsai - Cây thế' bắt đầu bởi thang_phuong, 11/8/08.

1. thang_phuong

thang_phuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    em định mua cây này vì em rất thik cây này nhưng không biết nó thuộc dòng đa nào và giá khoảng bao nhiêu là chấp nhận được có bác nào biết không chỉ giúp với cảm ơn rất nhiều mà

2. lnqh

lnqh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo mình thì chỉ có cây đa lông lá nhỏ là có giá trị cao. Còn các cây còn lại thì cũng bình thường thôi.
    Bạn chụp hình không rõ lắm nhưng ở Phú Yên thì mình chưa thấy cây đa lông lá nhỏ. Với thân như thế này thì Huy nghĩ đó là cây da khi ra lá non có màu đỏ thẫm rất đẹp.
    Cây này theo mình chưa đẹp lắm đâu. Vì muốn chơi phải cắt bỏ luôn phần mà bạn đã cắt Sau này nuôi lại cành con mới ra. Hiện tại nhìn cây rất cứng.
    Bữa trước về ngoài đó có mấy gốc da rất đẹp (trước tết) 4 cây 1triệu. Bây giờ cây hiếm nên có lẽ giá cao hơi một chút.
    Thân chào

3. thang_phuong

Thích đã nhận:
    11
    chắc do anh Huy đi lâu ngày quá nên không rành giá chứ bây giờ giá cao lắm ,cây này của bạn e nên e cố gắng giữ lại chứ nếu không nó về Bắc rồi.e nge nói ngoài bắc gọi là cây đa búp, mấy bác ngoài bắc có biết cây này không vậy

4. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bác cho thông tin về cây mới cả chụp xa ra 1 tý để trông toàn cảnh, em đi hỏi để người ta khảo giá cho, đợt trc trồng ngoài vườn hay sao mà phải cắt rễ hả bác?

5. thang_phuong

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn bác yeuthiennhien nhiều nhưng không thành vấn đề nữa tại vì mình đã mua cây này rồi.mình cũng không rõ về rễ của cây này vì lúc mình mua cây đc trồng ngoài đất mới đây mình mới vô chậu lận.Bác thấy cây này thế nào,dạo này diễn đàn vắng người quá các bác thành viên chính thức cố gắng lên nhen(tất cả vì 1 niềm đam mê vô tận)

6. yeuthiennhien

yeuthiennhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cái cây này chân hơi cao nhưng cũng được, gốc như thế là được rồi, còn cái ngọn không biết có gì đặc biệt không, tại bác ko chụp nên ko biết, nếu là em thì sẽ trồng cho nó thấp xuống 1 tí, để cao có vẻ hơi chênh vênh, cái thế ko đc vững chãi lắm

7. tunglahan

tunglahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Bạn muốn biết và hỏi là đa gì thì phải chụp hình có cả lá chứ , ngoài Bắc chỉ có cây đa lông búp đỏ là có giá trị thôi , còn các loại đa khác cung bình thường.

8. laogia_khotinh

laogia_khotinh Member

Thích đã nhận:
    1
    Cây Đa của bạn nó còn non và tay chi chưa có gì. Cây này những người mới tập chơi thì mua cũng được vì nó ít tiền và nhìn hoành tráng. Chắc mất chục năm thì tay cành mới hoàn chỉnh

9. vu tayninh

vu tayninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    lá cây da này nếu dài như lá soài(nhỏ hơn lá soài một chúc) thân trắng thì ở trong mình gọi là cây da núi.rất mau mọc rể thòng .ép chậu khoản 2 năm, lá sẻ nhỏ lại rất đẹp.giá cả mình không giám định giá.thích thì mua.xấu đẹp là do sở thích riêng của mọi người.cây này theo mình bạn có thể thêm đá trong rể sẽ đẹp hơn.chúc bạn thành công với tác phẩm của mình