Cần tìm mây làm lồng gáy

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi trangbangboy, 5/3/08.

1. trangbangboy

trangbangboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,733
    Mình muốn tìm cây mây để làm lồng và sửa lồng nhưng không biết ở tphcm có bán không. Bác nào biết xin chỉ giúp. Không biết ở tphcm có chổ nào nhận đặt lồng chim cu gáy không các bác? Giá cả khoảng bao nhiêu? Mình muốn làm một cái mà không biết chổ.
    À quên, các bác có kiểu lồng cu nào đẹp thì cho mình xem để bắt chước nha. Các bác chỉ giùm mình cách post ảnh lên luôn nha.Hôm nào có ảnh mình post lên cho các bác xem.

2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Nơi bán mây thì mình không biết chứ Lồng nhốt cu thì tiệm chim nào mà không bán.
    Còn lồng cu kiểu nào là đẹp thì theo Em và các Bác chơi cu lâu năm điều nhất trí: Lồng quả đào là hợp nhất.
    còn cánh post hình thì các diễn đàn khác đã nói rất nhiều, Chú cứ vào allyoucanupload.com mà up.

3. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Mây thì lên đường 3/2 mà mua, đoạn vừa qua Lãnh Binh Thăng, nếu đi từ Hồ Kỳ Hòa lên thì nhìn bên trái, cả môt khu bán mây đủ kích cỡ tha hồ mà mua, chúc có lồng gáy đẹp...

4. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Cám ơn bác nhiều lắm.

Mai mình sẽ đến đó xem sao.Các bác cho mình hỏi mình tập mồi cho gáy nhu thế này có được không nhe.Đầu tiên mình cho gáy vào lụp và treo lên cây trong vườn nhà(thấp thôi).Sau đó mình cho một con gáy khác treo gần đó cho hai con đấu nhau.Sau khoảng vài phút thì dời con gáy kia lại gần thêm chút nữa.Cứ dời từ từ như thế cho đến khi gáy thứ hai treo sát bên cầu tử.Hai con gù vài cái thì mình đem con thứ hai đi chổ khác.Mỗi ngày làm một lần như thế.Khoảng một tuần thì xong.Không biết các bác có ý kiến gì không.Trước giờ chưa tập gáy bao giờ cả nên không có kinh nghiệm.Mong các bác chỉ giáo.

5. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    hihi, tập như vậy cũng được nhưng đừng để con gáy thứ 2 sát bên cầu làm gì, tập như vậy nhiều chim sẽ mất hứng và sẽ bị chai lì đó! Cách hay nhất là cho nó đi theo các con mồi khác để nó làm mồi phụ, khi nó g1y mà thấy chim rừng xà về như vậy nó sẽ rất xung....

6. anhhn

anhhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Em ghi âm tiếng gáy rồi thỉnh thoảng mở cho mấy con bổi nhà em nghe để tập gáy có được không các bác ?

7. trangbangboy

Thích đã nhận:
    3,733
    Bác Muggle ơi bửa nào bác đi gác cu thì cho mình biết ,nếu có thể mình đi theo để học hỏi có được không?

8. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Được chứ sao, nhưng phải cẩn thận, chỉ ghi âm và mở ít ít thôi, và mở những chổ gáy trận hay những chỗ chim đấu hiền hiền thôi, nếu mở những khúc chim làm gắt quá ( lèo, gù đấu, thúc rút ... ) chim bổi dễ bị tịt ngoài.... điểm này lý giải tại sao các cụ chơi chim lâu năm ( hoặc chơi chim sành ) thông thường ít khi hoặc không khi nào cho chim bổi đấu với nhau...

Chuc Bác vui vẻ

Thanh Ninh Bình thích bài này.