Cần tìm mua van điều áp CO2 ở HN

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi aquyrium, 27/11/14.

1. aquyrium

aquyrium Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn,

Tôi mới chơi thuỷ sinh và có xem qua 1 số bài về CO2. Tôi thấy 1 vài vấn đề sau:
    1. 1 số bạn quá liều lĩnh khi lắp thẳng van tinh chỉnh (needle control) vào sau van tổng, mà không có bộ điều áp. Van tinh chỉnh thường chỉ được thiết kế để chịu áp suất nhỏ, không nên lắp trực tiếp như thế.
    2. Các bạn dùng bộ điều áp O2, qua tìm hiểu thì
    a. Điều áp O2 và CO2 (ở Mỹ) có cỡ van khác nhau để tránh lắp lẫn lộn
    b. Điều áp O2 là kiểm soát "flow rate", còn CO2 mới là giảm áp, tất nhiên có nhiều bạn chơi lâu rồi mà ko có vấn đề gì chắc cũng không sao.

Nay tôi muốn tìm mua bộ điều áp CO2, qua chợ giời (cửa hàng sau đồn CA) hỏi thì nó lại hỏi ngược lại, "có sấy không", lúc đó tôi chưa biết nên nói, không cần, chơi thuỷ sinh thôi, thì nó bảo không có.

Các bác ở HN chia sẻ kinh nghiệm (và model van) đi mua mấy món này với nhé

Cảm ơn
    Q

2. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    có chút ý kiến, là cái van điện mà cửa hàng bảo sấy không nó dùng vào mục đích khác. vì co2 lạnh nên nó sấy cho đầu ra ko lạnh nữa. bạn mua van điện đi sâu vào trong cuối đường rẽ của đồn công an hỏi mấy chỗ cửa hàng trong đó sẽ có. có cả loại van giảm áp sau đó đến 1 đồng hồ đo sau giảm áp. giá cả thì chắc bác phải hỏi và mả cả. chúc thành công he he

3. aquyrium

aquyrium Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác chỉ rõ hơn 1 chút được không? Hqua tôi đến chỗ Công Ty Công Nghệ Nhiệt & Khí Nén Tuấn Huyền ở địa chỉ 37, Thịnh Yên (bản đồ: https://www.google.com/maps/dir//21.0100809,105.8536306/@21.010068,105.8515226,17z/data=!3m1!4b1)
    SAu đó về tìm hiểu thì tôi biết là không cần sấy vì dòng ra nhỏ mà.
    Ps. Đi hết Thịnh Yên gặp trường Đoàn Kết, rẽ trái vào phố Chùa Vua thì toàn là phụ tùng xe máy

4. tuxedomatna

tuxedomatna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    các bác cho em hỏi em có cai bình co2 = bình cứu hỏa+ van tổng+van tinh chỉnh argon mua chợ tròi>>> cái van tinh chỉnh thay 2 lần rồi vẫn bị xì (ti ti) khí . em phải làm sao đây ạ :)

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vặn chặt đóng hoàn toàn van tổng, mở hoàn toàn van tinh chỉnh sau đó nhỏ cho nó vài giọt 502 vào chỗ hở, chờ keo khô thì mở van tổng.