Cần trao đổi về KCPLT

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Kimmaluu1811, 21/1/07.

1. Kimmaluu1811

Kimmaluu1811 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    sao dạo này em thấy nhiều dòng cá như KCPLT(cá bột) khi ở tiệm cá chung trong bầy thì rất đẹp và kỳ trên ko bị lem( có lẽ đã dc lọc). nhưng sau khi mang về thì lúc cá sung lên thường có hiện tượng vết lem trên kỳ xuất hiện. Còn khi nhát vết lem đó biến mất và nổi sọc vậy đó là cá trống hay cá mái xin các bro cho idea

2. Supreme

Supreme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cung tùy con ah2 bạn ui.Chưa chắc gì có kì đen là mái đâu,có nhìu khi chung 1 đàn có nhìu con có nhưng đặc điểm như vậy đó.Đợi nó lớn mới bít đc

3. deep_oceanvl

deep_oceanvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì nếu đã chịu chơi cá bột thì do hên xui thôi bạn ơi.Cá ở tiệm thì từ nhỏ đã ở đó hoặc chung bầy nên đẹp khi đem về nhà một mình một bể nên nhát nổi sọc đó mà(cá nhỏ mới đem về con nào ko vậy).bạn nên tìm hiểu môi trường nước(PH) cũng quan trọng lắm đó.Cá nổi kỳ đen chưa hẳn là cá mái đâu bạn ơi.

4. Death Virgo

Death Virgo Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì KCPLT - cả trống mái đều lên đầu ! Nhà nuôi 7 con - 2 con trên lưng vết đen dài ! Nhưng thấy đầu to ! Cứ ngỡ cá mái . Sau hai em xả cho rổ trứng ! *@* . Có đi hỏi kinh nghiệm mấy người lớn ! Dòng KCPLT này được trả lời cá mái trống tùy con đều có khả năng lên đầu không nhất thiết trống lên đầu ! Hoan hô nghệ nhân ! Có gì không đúng xin chỉ giáo ! Thân chào !

5. BỂ CÁ

BỂ CÁ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi con mái đôi khi cũng mang đầu chứ không nhất thiết chỉ có con trống mà bạn , nhưng tỉ lệ mái có đầu đến giờ vẫn còn hạng chế lắm tuy có khả quan hơn trước đây , nhưng sao bạn không post 2 con mái của bạn lên cho anh em bình phẩm.
    Còn việc chơi cá bột thì đúng là hên với xui thế thôi , 99 phần hên xuôi còn 1 phần kia là kinh nghiệm

6. anhbotrum

anhbotrum Active Member

Thích đã nhận:
    186
    chơi cá bột đúng là hên xui thật, nhg để hạn chế phần xui đó bạn nên chọn mua cá bột ở nơi bán có uy tín, tốt nhất là thấy dc ca bố và cá mẹ mới yên tâm, ráng 1 lúc mua 10 em cá bột về nuôi, sau thời gian khoảng 2 tháng chọn ra 5-7 em ưng ý nuôi đến lớn, còn mấy em còn lại thả sông hết

7. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng có một con KCPLT, cỡ 3 ngón tay, đầu và châu đẹp lắm, 95% là trống rồi nhưng kỳ lưng nó có vệt đen. Hình như cá mà kỳ lưng đen thì không có giá trị đúng không mấy ban???

8. caho1us

caho1us Member

Thích đã nhận:
    7
    Cũng tùy thôi bạn ạ, như con cá của mình vậy. cá kcplt gì đó..., không có vết đen trên kỳ trên, rất xung màu và châu đều ok hết, nhưng cái đầu thì chỉ nhú lớn bằng có hạt bắp à. bây giờ mình cũng không biết xử lý em nó sao nửa???? rỏ chán!!!!!!!

9. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Cá của bạn cỡ bao nhiêu ngón tay rồi? Nếu đã lớn mà như thế thì chắc không khả quan lắm, nên đổi con khác nhưng nếu có tình cảm với cá thì để nuôi cũng được. Điều quan trọng là mình thích đúng không bạn.

10. HR2007

HR2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chơi cá bột thì chỉ có cơ hội 50-50 thôi, vì khi cá cha cá mẹ đẻ 1000 con thì chỉ khoảng vài chục con tới 100 con giống cha là mừng hét lớn rồi