cần trợ giúp bể đầu tay !!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi MinhNgocst, 11/10/08.

1. MinhNgocst

MinhNgocst Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    hôm trước có nghe mấy anh nói qua Hoàng Hoa Thám mua mấy thứ và cũng làm được 1 cái bể nhỏ đây là toàn cảnh

đây là nhìn từ trên xuống
    cư dân gồm 2 chú thần tiên 2 chú hắc quần xanh ( nhưng đã nhảy ra khỏi bể tự tử ) 2 chuột và 3 bảy màu ( cũng đã nhảy khỏi bể tự tử mất 2 chú )
    nền ADA + sỏi + nham thạch rải cả trên mặt và dưới
    lọc treo đèn chẳng biết đèn gì em mua ở ngoài hàng 100k cái đèn
    cây gồm có ráy với 2 loại nữa em không biết tên . hôm đi tìm mua cỏ nhật với java moss nhưng không có

2. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    bụi ráy của bạn to quá,trồng hồ nhỏ sẽ ko hợp đâu,2 loại cỏ bạn trồng hình như là hẹ nước và cỏ thìa thì phải...hồ nhỏ bạn nên trồng các loại cây lá nhỏ như trân châu cao,rêu... sẽ thấy hồ rộng hơn,nuôi tép hoặc neon cho đẹp bạn ah,con cá bạn nuôi là bống vàng chứ ko phải chuột thay phông đen để che bớt dây nhợ phía sau và làm cho hồ có chiều sâu...vài dòng góp ý chúc bạn có hồ đẹp như ý...thân!

3. newkingkamfa

newkingkamfa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên cẩn thận với hẹ nước, loại này ra cây con nhanh, chẳng mấy chốc cái hồ sẽ toàn um tùm toàn hẹ nước thui_hãy thử Cỏ Nhật đi_dễ trồng và khá đẹp

4. MinhNgocst

Thích đã nhận:
    12
    em cũng muốn tìm rêu với lại cỏ nhật để trồng nhưng hôm trước đi tìm mua thì không có nên đành dùng mấy loại này . có lẽ em chỉ thử 1 lần cho biết thôi còn vài hôm nữa đi mua setup lại chứ mới có mấy hôm đã thấy cây ráy vượt khỏi mặt nước rùi còn cỏ thìa thì chết mất 1 bụi ở giữa không biết lí do tại sao còn lại lên khá tốt

5. MinhNgocst

Thích đã nhận:
    12
    mấy hôm về nhà ( do chỗ ở ngập ) cái bể của em không được chiếu sáng nên cây úa và chết hết nhổ hết đi và bắt đầu lại . lượn lờ đi mua cỏ nhật với rêu mà đến đâu người ta cũng bảo " không có " có hàng người ta còn hỏi " cỏ nhật thật hay giả " đến bó tay lun. em mua tất cả những cây gì mà cho rằng có khả năng trông từ Tiêu Thảo , chân châu cao , vẩy ốc , và 1 số cây không biết tên nữa về trồng . em có hỏi mua CTN và ông chủ quán bảo chỉ có CTCB thôi và em cũng ko biết có phải nữa hay không ông ấy bảo cứ cầm cả tảng về bỏ vào bể là nó sống ( thế có bó tay không chứ ) nhưng được 1 ngày rùi em thấy nó cứ úa đi thì phải có ai biết vì sao không . em xài nền mới nhưng vẫn là ADA với nham thạch + sỏi . em rất muốn trồng thêm ít java moss với 1 2 bụi cỏ nhật nhưng không tìm thấy ai biết chỗ nào bán thì chỉ em không thì ai có nhiều Share em ít cũng được !

6. sieudylan

sieudylan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình có 1 góp ý nhỏ,hồ này theo mình thì trồng chân trâu thường vào góc trái còn bên góc phải thì trồng ngưu đốn thảo là đẹp

7. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Bể của bạn nhỏ vậy chơi ráy kia có vẻ hơi to. Theo mình bể này chơi rêu thôi. mấy thứ cây lá dàiđài kia được rồi. Mua rêu cột đá đi. Bỏ hòn đá trắng đi. Nó đập vào mắt miình đau quá. Trông nó choán hết cả bể và hút tầm nhìn người xem vào đó.

8. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Lọc thác này cũng ko hiệu quả lắm đâu. Dùng lâu tấm lọc rất khó vệ sinh. Mình cũng có 1 cái nhưng gia cố thêm bằng cách bỏ tấm lọc, mua hộp nhựa nhỏ, kkhoét thủng mấy lỗ đáy hộp và dán vào phần cài bể của máy lọc. Trong hộp bạn bỏ j cũng được. Thế thì có hiệu quả hơn mà có thể sư dụng thêm một số vật liệu lọc khác!

9. rune_kt

rune_kt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    bạn post hình hồ lên đi,anh em sẽ tư vấn cho bạn tiếp,mới chơi ai cũng muốn trồng thật nhiều cây nhưng rồi sau 1 thời gian sẽ chọn được những loại cây mà mình thíc,chúc bạn mau có hồ đẹp.thân!