Cần tư vấn 1 chút xíu

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi dahakan, 5/12/07.

1. dahakan

dahakan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình mới chơi bể thủy sinh. Hiện nay mình có cái bể dài chừng 45cm đang định trồng 1 lớp Trân Châu Cu Ba traỉi hết nền của bể và thêm 2 cục đá ( 1 bé 1 nhỏ đặt 2 bên của bể ).
    Về cây thì mình mới chỉ mua cây Trân Châu Cu Ba, mình đang băn khaơn không biết nên chọn thêm loại cây nào để trồng thêm vào cho bể nps thêm sinh động. Mong các bạn có thể tư vấn cho mình 1 chút dc không? ( mình thì định trồng thêm ít cây thủy tiền hoặc cây lá dài, nhỏ, mọc cao gần mép nước canh mấy tảng đá, không biết thế có hợp lí không nữa?

2. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    Ặc nhầm, xin lỗi 1 hon đá to và 1 hòn đá nhỏ chứ :D

3. conheo81

conheo81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Trước tiên bạn up thử hình lên thì mọi người mới có thể nhận xét một cách kĩ càng dc!
    Theo mình bạn mới chơi thì ko nên mua trân châu cuba ,vì mình nghe nói trân châu cuba là 1 loài khó trồng lắm!
    Bạn nên trồng thử trân châu nhật đã,loài này cũng ko khó lắm,loại này chỉ cần ta cung cấp đủ co2,và ánh sáng mạnh là cây sẽ lên xanh,nhìn mát mắt lắm bạn ơi!
    Đối với hồ 4 tấc như của bạn,2 bóng osram 18w daylight là đủ cho cây quang hợp,co2 1giay/1 giọt là khỏe re!
    Chúc bạn thành công hen!

4. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn nhé, nhưng mà bể mình bé trồng cây Trân Châu nhật làm nền thì nó vươn cao quá nên mình không mún trồng. VÌ muốn trồng 1 cái thảm cây trên nền nên mình chọn Trân Châu Cu ba cho nó nhỏ và mọc thiên về bò ngang hơn.
    Có lẽ là mình sẽ trồng thêm 1 vài nhánh cây Tóc tiền nhỏ xung quanh 2 hòn đá nữa thôi ( vì mới chơi nên không dám xài nhiều loại cây trong 1 bể sự nó bị loạn xạ hết cả lên rồi chết T_T).
    Có lẽ khởi đầu mình chỉ nên làm như vậy thôi, sau này có kinh nghiệm rồi thì sẽ tính sau. Nhưng mình vẫn thích cái cách trồng cây đơn giản, ít loại cây, nên là 1 thảm cây nhỏ xanh rì bao hết cả nền. Tiêu chí của mình luôn lấy đơn giản làm trọng mà :D
    Mình đặt cây Trân Châu CU BA nhưng mờ ngày kia người ta mới nhập zìa cho hiz hiz.... Hôm đó trồng xong mình sẽ gửi ảnh lên cho mọi người góp ý nhé! thanks anyway...........

5. jupiter8454

jupiter8454 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Chào bạn!
    Chơi thủy sinh ta cần phải sáng tạo. Do đó bạn cứ mạnh dạn thể hiên ý tưởng của mình, nếu không được ta có thể điều chỉnh được mà. Cứ tự tin lên nhé, miễn sao bạn thấy vừa ý và vui là được!
    Chúc sớm có hồ đẹp!

6. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Một lời tư vấn chân thành : bạn nên chọn loại cây gì khác để làm thãm nền , trân châu Cuba vẫn còn là thử thách rất lớn cho người đã chơi có thâm niên ! Gía cả của trân châu Cuba cũng không dễ chịu tí nào !

7. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    các bạn có thể tư vấn cho mình 1 số loại cây khác làm nền dc không? vì ngoài Trân Châu CuBa ra mình thấy mấy loại làm nền khác nó mọc cao quá, bể mình lại nhỏ nên e là nhìn nó buồn cười T_T

8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
  9. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    Wow, cám ơn bạn nhé, mình rất thích phong cách trồng bể kiểu đơn giản như vậy :D

10. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    À quên mất, bể của mình dài 45cm rộng 20cm cao 30cm thì dùng đèn bao nhiu W thì vừa hả các bạn? mình đang xài cái 8W, không biết đã dc chưa ( toàn đồ tự chế cho giảm giá thành, kinh phí khá eo hẹp :D )

11. conheo81

Thích đã nhận:
    51
    Bạn trồng trân châu nhật mà cây nó cứ vươn lên cao chứng tỏ là hồ bạn thíu sáng rồi!
    Như mình đã nói,bạn dùng 2 bóng osram day light 18w( có hình cái cây màu xanh trên bóng đèn)mình nghĩ đả đủ sáng cho hồ 4 tấc của bạn rồi!

12. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cho mình hỏi bóng đèn đó khoảng nhiu tiền 1 chiếc và nó có dc bán tại các cửa hàng bán cá không? hay là mua ở các cửa hàng bán bóng đèn?

13. conheo81

Thích đã nhận:
    51
    chà,nếu bạn ở hà nội thì bạn thử hỏi bác tienbm xem,còn mình thì ở tphcm mà!
    Giá tiền 1 cây 6 tấc là 50k đó bạn!

14. dahakan

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bạn nhiều nhé..........
    này thì ngắn này......................... :D