Cần tư vấn để làm một hồ cá mói keng xà beng.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi lamcoo, 28/7/10.

1. lamcoo

lamcoo Member

Thích đã nhận:
    0
    Hiện tại là mình muốn làm một cái bể cá cảnh mới nhưng chưa biết như thế nào là OK. Tìm trong forum thì nó tản mác quá chưa hiểu nổi luôn. Mấy bạn giúp mình nha

Kích thước hồ dài 100cm, cao 60cm, rộng 50cm
    Trong hồ có bỏ sỏi và cát gì không ạ, bỏ bao nhiêu lớp luôn ạ.
    Khi đó nên dùng lọc tràn hay lọc đáy, bể lọc có kích thước bao nhiêu, chia làm mấy ngăn và nên bố trí từng ngăn lọc ra sao?
    Skimmer nên dùng loại nào, lọc hồi nước lên hồ cần công suất bao nhiêu, kích cỡ ống luôn.
    Đèn thì dùng loại nào mấy cái, máy làm lạnh nước loại nào? Máy tạo dòng loại nào? Có cần sục khí luôn không ạ.

Mong các bác tận tình hướng dẫn mình với. Mình ở Hồ Chí Minh, các bác tư vấn luôn về giá cả nha và chỗ mua luôn, ra đó mắc công bị chém lắm. Bữa đặt cái hồ thôi chúng nó bảo hơn 1tr, về gần nhà tự đặt kích thước y chang có 600k, hĩ hĩ. Nhưng dù sao cũng mong sớm được hồi âm.
    mail: lamnoo1985@yahoo.com
    chat yahoo: lamnoo1985

2. Rybicka

Rybicka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    bác có thể pm trực tiếp cho mấy ae ở SG.
    Góp ý trân thành với bác thế này nhé: Đã xác định chơi cá biển thì chi phí để gắn 1 chiếc hồ không là gì cả so với các chi phí khác, bác nên xác định ngay từ đầu để tránh tình trạng "đánh trống bỏ dùi" vừa mất công, tốn tiền mà lại rước thêm cái bực vào người

3. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    có gì thì alo mình ! đang tính đặt cá vs san hô về, nếu bạn thích thì đặt chung đá sống về luôn, đá sống từ ngoài đó mang về tốt hơn ở mấy tiệm bán, he he, rảnh thì cafe giao lưu nhá :D

4. lamcoo

lamcoo Member

Thích đã nhận:
    0
    Ừ mình biết chứ, lúc nuôi cá nước ngọt đã tốn rùi, không phải mình tiếc tiền, nhưng mình muốn nắm rõ để không bị chặt chém thôi, vì khi không biết mà bỏ tiền ra mua về lại không được tích sự gì thì còn tức hơn đó chứ, lúc mình tập tành chơi cá nước ngọt thì cũng phá tùm lum luôn rồi, ủa mà anh em sài gòn là ai vậy cho mình cái nick đi. thank bạn nhiều.

5. lamcoo

lamcoo Member

Thích đã nhận:
    0
    Hồ tầm 360l
    À sau khi mò mẫm thì Skimmer dùng cái jebo 520 được kông vậy, mà thấy bảo là ở Cao quý là 900k, nhưng vậy là nó có máy bơm chưa vậy ạ.
    Còn máy bơm lện hồ thì dùng cái nào ạ, mà có cần tính cái chiều cao từ bể lọc lên hồ không ạ?
    Quạt tạo luồng thì sunnun 12w mà nên dùng mấy cái ạ, đặt cùng một bên hay la 2 bên?
    Cát thấy bảo là dày 10-15 cm trong hồ, thì mua loại cát nào?
    Còn cái bể lọc thì kích thước sao ạ, chia làm mấy ngăn tỷ lệ từng ngăn là nhiêu và bố trí san hô vụn và máy lọc ra sao, thấy không có hình khó hiểu quá các bác ạ. Mà bể lọc làm bằng mica được không hay là phải là kính ạ.
    Bác nào vô tư vấn giùm em với.

6. trungquangdo

trungquangdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    hồ bác 360l mà mua jebo520 như vậy là quá ổ rùi
    còn về máy tạo sóng thì bác cứ mua tầm hai cái cho chắc,bác nên để hai đầu hồi của bể thì sẽ tốt hơn
    bác mới chơi thì cứ mua san hô vụn về mà rải nền cho bể,bác chỉ cần rải tầm 5-8cm là ổ
    còn về bể lọc theo em bác chia làm ba ngăn, đừng dùng san hô vụn làm lọc sẽ không tốt đâu .ngăn đầu bác để ps,ngăn thứ 2 bác bác để cát và rong biển làm lọc( bác chú ý bố trí một cái bóng đèn tầm 12w cho rong phát triểm),ngăn thứ 3 bác để máy bơm nước lại hồ

lamcoo thích bài này.
  7. lamcoo

lamcoo Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn bạn để sau khi thành công báo cho các anh em biết nha