Cần tư vấn để setup hồ thủy sinh

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi liongonzalez, 2/7/11.

1. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Em nuôi cá đã 3-4 năm nay rồi, bây giờ muốn lăn tăn qua thủy sinh, em đã đọc kĩ trên diễn đàn trước khi lập topic này.hồ em kích thước dài 1m, cao 60cm rộng 40cm.Hồ của em chỉ trồng những loại dễ trồng.Em cần các anh tư vấn dùm em giả cả và nơi mua các nguyên liệu để làm nền tự trộn, và cho em số lượng giá cả cụ thể để em còn tính toán nữa, em xin cám ơn các anh chị em

2. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    hic không ai giúp em cả sao anh em vô cho em một lời nói với

3. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    bể bác hơi cao khá tốn đèn em nghĩ cần 2 bóng 60w trở lên thì cây mới lên được cách trộn nền thì chắc bác nghiên cứu kỹ rồi mua ở đâu thì em chịu em ở ngoài Hn mà còn những cây dễ trồng là những loại như trân châu cao,trân châu nhật,vảy ốc xanh,đỏ,thanh điệp và thanh hồng điệp,tóc tiên,cỏ thìa,ngưu mao chiên,ráy,tiêu thảo,dương xỉ

liongonzalez thích bài này.
  4. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Bạn mới chơi nên dùng phân nền công nghiệp dể chơi hơn, nếu có khả năng dùng ADA, GEX (dự kiến khoảng 1500k), nếu không dùng RegHiland, Bon bon (dự kiến khoảng 300k). Đèn khoảng 600k. Lọc khoảng 800k. Lũa, đá khoảng 1000k. Cây khoảng 1000k. Tổng cộng khoảng 5200k. Hai khoản có thể giảm thêm : Lọc nếu dùng lọc tràn chỉ tốn khoảng 100k, cây nếu không gấp xin cây cắt tỉa của anh em trên diễn đàn có thể tốn rất ít.

5. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    jeambone có thể cho mình biết cụ thể số lượng phân nền mình cần sử dụng ko

6. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    theo mình trc hết là phải hỏi túi tiền của bạn như thế nào đã,nếu dư dã thì chơi nền công nghiệp,còn ko thì chơi nền tựn trộn cho nó rẻ
    đèn thì dùng 3 bóng jebo 90 nha (3x45=135k) còn cây thì bạn trồng những cây cắt cắm cho dễ hoac thử trồng TCN xem sao.hồ mình cung y chang zậy TCN mọc lẹ kinh lun
    nếu sử dụng phân nền tự trộn thì ko nên những cây màu đỏ vì rất kho cân băng dinh dưỡng nên cây có thể ko ra màu như ý.nhưng những cây lá xanh thì nó lại rất mướt,nhìn rất mát mắt đó

7. Athena

Athena New Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình bạn nên bán hồ đó đi vì chiều cao 60cm thì cần đèn mạnh hoặc đôn nền cao. 2 cách đó đều khá tốn kém, chưa kể lọc bạn phải lớn để dùng cho hồ lớn. Bạn nên mua hồ mới 60x30x36 không cần mài vi tinh, không keo, không kiềng gì hết, ra khu Nguyễn Thông mua cho đỡ tốn tiền, muốn rẻ nữa thì mua hồ cũ.
    1. Lọc - bạn muốn đỡ tốn tiền thì lúc dán hồ dán luôn miếng kiếng bên trong rồi mua lọc hồ cá với vật liệu lọc mà xài.
    2. Đèn - tùy thuộc bạn trồng cây gì mà xài đèn. Mình nghĩ 40w - 60w là ok.
    3. Nền - bạn nên xài nền công nghiệp ADA, GEX, Red Highland, Bon Bon. Tùy túi tiền mà bạn chọn lựa.
    Chúc bạn mau có hồ đẹp!

8. liongonzalez

Thích đã nhận:
    20
    cám ơn bạn hồ này mình xài gần 5 năm rồi, giờ bán đi cũng chẳng đc giá, mà mua hồ mới lại tốn hao thà để hồ cũ sẽ có nhiều lựa chọn hơn

9. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hồ của bạn kính bao nhiu li.hồ 1m mà đáy 5li thi potay a nha.nếu 5li thì phải ghép kính đáy,hoặc đổ lại đáy