Cần tư vấn giùm mình về hồ cá !!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi lehoangphuc, 1/7/13.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    E thích Hồ cá biển lâu lắm rồi,,,,Do mạng Hỏa gia đình khuyên đừng nền đặt hồ trong phòng ko tốn ...Do bản chất thích thủy sinh , cá cảnh...Hiện nay trong phòng cũng có đặt 1 hồ thuy sinh. Bây giờ e tính đặt hồ cá biển người ta làm hoặc tự mình làm...E ra hỏi chủ cửa hàng có hồ bộ 1m2 gỗ cam xe lắp ráp hết gồm : san hồ , vài con cá, lọc phụ , 2 đèn và 1 cái quạt ...giá 12t ( giá này có mắc lắm ko nhỉ ) ko biết ráp xong chơi được bao lâu nữa
    Mặc khác, e còn dư cái tủ ván của bộ hồ jebo 1m ....Do tủ ván ép, nếu làm hồ cá biển ko biết tận dụng được cái tủ đó ko nhỉ , nếu tháo cái ngăn giữa ra để đặt hồ lọc phụ thì có vẻ yếu ớt .....Mong các tiền bối tư vấn giùm , e đang phân vân lắm !

2. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    sao ko có bác nào tư vấn giùm mình nhỉ ?????????..........

3. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Bro co' tíinh chơi san hô ko ?? hay chỉ tính chơi cá biển ko ?? Chơi 1 hồ cá biển + san hô, cơ bản bro phải có máy loc ( skimmer ), đèn, máy lạnh. Giá của người ta cho bro mình nghỉ chắc là chơi cá ko, còn nếu chơi san hô mình nghỉ giá đó thì chắc chơi được trong thời gian ngắn thôi....hãy cẩn thận trong lần set up đầu tiên.....nếu ko sẽ tốn tiền lai rai dài dài.

4. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    chủ cửa hàng bố cục san hô, đá sống....ko có máy lạnh ... mình ở vùng núi ko biết nước biển mỗi lần thay ra sao nhỉ...xin cho mình hỏi bộ tủ cá biển gỗ căm xe 1m2 có hồ chính,hồ phụ giá bao nhiêu 1 bộ nhỉ

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    xin cho e hỏi !! hồ e 1m2 , rộng 40, cao 70 .Cho e hỏi dùng đèn bao nhiêu bóng đủ để cho san hô bung ra hết nhỉ ????

6. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    4 bong T5 thì ok, còn ko thi 1 bong metal moi bong 150W. San hô nở bung den chỉ góp 1 phần, ăn thua nước nữa........

7. ez-aqu@

ez-aqu@ Thương nhân

Thích đã nhận:
    69
    Ngoài ra bác cũng có thể nghiên cứu phương án sử dụng đèn LED. Chi phí vận hành thấp. Với 1 bộ đèn bác có thể chỉnh độ sáng tối / phối màu (nhiều xanh hay nhiều trắng v.v....) tùy theo nhu cầu.

8. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Mình mới đi vào môn này nên chẳng có chút hiểu biển ji về hồ nước mặn cả ...Mình đang đọc các bài ở đây . Bác cho mình hỏi hồ lọc phụ của mình ngay chỗ bề ngang của mặt nước có xuất hiện chất gì màu trắng bám vào mặt kính , mình chùi ko ra ...Ko biết có chất nào chùi như vị trí ban đầu ko nhỉ.