Cần tư vấn hồ sentup lại hồ mới!

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi sinhclbcacanh, 11/11/11.

1. sinhclbcacanh

sinhclbcacanh Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Tình hình là tết tới rồi..
    Em vừa ra tiệm đặt cái hồ kích thước như sau:
    Dài 1m65
    Rộng:60
    Cao :65
    +chân Inox
    Ngày mai lấy hồ về...
    mà em đang nghiên cuu làm lại cái lọc
    Em thường thấy đường nước xuống người ta khoét lỗ từ dưới đấy hồ rồi ống nước đâm lên..
    như hiện tại hồ em đang xài..
    em thấy như thế thì có cái ống đi trong hồ nhìn mất thẩm mỹ quá..
    Giờ em muốn khoét cái lỗ bên hong thay vì dưới đấy thì được ko ..
    Như cái bãn vẽ này nè
    Mác bác xem tư vấn cho em..mai hồ về rồi ..để biết cho mấy anh thợ làm luôn cái lỗ:-S

2. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bể to vậy mà bác làm lọc tràn 3 ngăn thôi à nên chia làm 4 ngăn bác ợ 1 ngăn để bông lọc 2 ngăm còn lại cho vật liệu lọc khác, khoét lỗ bên thành cũng đc mà tùy thẩm mỹ của từng người thôi

sinhclbcacanh thích bài này.
  3. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Hồ khoét lỗ bên hông ko sao cả. Mình cũng có cái hồ khoét lỗ bên hông. Nhưng phải canh dáng kiềng làm sao cho đẹp, để nhìn không bị hụt nước, nhìn ko đẹp.

emokizz and sinhclbcacanh like this.
  4. sinhclbcacanh

Thích đã nhận:
    2
    Vậy nếu em xài 2 máy bơm thì sao ạ ?
    Nếu theo bản vẽ này thì 2 máy bơm sẽ làm việc nước tuần hoàn lẹ hơn..nên em phải thay ống nước xuống = ống 34 thay vì ống 21
    Nhưng như thế nước sẽ xuống rất nhanh..vì 2 máy bơm AP 3500 làm việc
    Vậy lượng nước xuống quá nhiều có làm ảnh hưỡng gì ko..

Last edited: 11/11/11
  5. lanbatoong

lanbatoong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    đường nước xuống bạn nên làm phi 34 đến 42 vì dùng lâu dài tránh hiện tượng tắc nghẽn.khoan lỗ bên hông bạn căn sao cho lượng nước từ bể tràn hết qua lỗ khoan nhỏ hơn thể tích bể lọc.bơm thì chỉ cần dùng một bơm lên phi 21 thôi,sau đó đường nước xuống lắp 1 cái van nước.khi bể vận hành vặn van sao cho lượng nước lên bằng với lượng nước xuống là được

6. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    mình thấy nên để ống thắng đứng. Sau đó lấy đá che bớt ống đi, vô tình có thể tạo được thế vách núi, đẹp lắm. trên đó, có thể để bèo và nấm. Em thấy có người dán bèo và nấm lên đá đẹp lắm. Che được hầu hết ống.

7. truong_chinh

truong_chinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    Làm ống thảng đứng cũng được, sau đó dán cái hộp kính đen che lại hộp chỉ rộng 14 x 14cm không chiếm chổ nhiều

8. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Vấn đề khoan đáy là với những bể ko muốn có ống thòi ra ngoài khỏi chân bể (ở trong bể thì làm hộp đen che), hoặc như kiểu bể làm vách ngăn trong phòng nên phải giấu ống nước. Còn với kiểu khoan hông thì có thể là bể để áp vào tường nên cho ống chạy đằng sau cũng chẳng sao, hoặc thiết kế che đường ống.

Có 1 cái quan trọng hơn cái khoan ở đâu đó là thiết kế làm sao để đạt được surface skimming - lọc bề mặt . Tất cả protein trong bể tập trung ở mặt nước vì vậy khi lọc nên tập trung làm sao phần nước đi vào hệ thống lọc là nước ở bề mặt

9. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bể của bạn chứa tối đa đc có 600 lít dùng 1 bơm AP 3500 là quá thừa rồi cần gì phải thêm bơm thứ 2, kô biết lọc tràn của bạn để kín hay hở nếu hở thì lắp thêm cái van điện từ ở đường hút tránh trường hợp mất điện nước tràn ra ngoài lọc

10. sinhclbcacanh

Thích đã nhận:
    2
    Tại em thấy thay vì xài nhiều tạo luồng
    thì mình xài 2 bơm lên
    Vừa tăng công xuất lọc vừa thay thế cho máy tạo luồng luôn..
    Còn cái vụ ngăn lộc thì cúp điện..nước có xuống cũng tới 1 mức nhất định nó sẽ ngưng thôi.nên em ko nghĩ sẽ tràn

11. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    vấn đề tràn ngăn lọc thì dễ xử lý thôi mà. Bác chỉ việc khoan lỗ trên ống nước lên thôi. Muốn hụt tại chỗ nào thì khoan tại mức đó thôi mà.

12. cacanhbien

cacanhbien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bạn khoan lỗ để tránh tràn cũng được nhưng lam sao đừng để có bọt khí...Thêm nữa, ý kiến cá nhân của mình là phải có máy tạo luồng.....còn bạn định sử dụng 02 máy bơm lên thay thế máy tạo luồng thì ko phải là ý kiến hay....Mình nghĩ bạn nên xài máy ATman loại công suất lớn nhất vì trục không phải bằng sắt hay inox nên xài rất bền..

Hồ mình xài 02 máy Atman với chức năng bơm lên và 1 máy nối vào máy lạnh thôi chứ chẳng phải mục đích tạo luồng...