Cần tư vấn làm hồ dã chiến để nuôi cá tạp...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Ha Anh, 10/4/06.

1. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi muốn làm một hồ dã chiến trên sân thượng(nhà ở ké nên ko dám bày vẽ) theo kiểu của mấy cơ sở nuôi cá cảnh.Định đặt hàn một cái khung bằng sắt rồi lót bạt ,ko hiểu mình nên dùng loại sắt gì,có sơn phủ hay ko ?và nó có bị ...gì ko?KT:1m*2m*1m.
    Bạn nào có kinh nghiệm chỉ dùm nhé.
    Thanks.

2. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ý tớ là làm một hồ không có vách kiếng mà vách chỉ là...bạt nylon,giống như mấy trại cá họ sử dụng í mà.Sau này nếu chuyển nhà chỉ cần vớt cá ra ,đổ nước ,xếp bạt ,rồi quẳng khung sắt lên xe như người ta nhổ trại là xong.

3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Bạn cứ làm thử xem sao, nếu ok thì loan báo cho mọi người làm theo là hay nhất. hì hì hì.....

4. cuong_2485

cuong_2485 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Ha Anh: bạn định làm cái hồ với kích thước 1m x 2m x 1m hả?Và bạn muốn đặt cái hồ này trên sân thượng?Mình nghĩ là hơi nghuy hiểm đó bạn.Vì theo mình ước lượng thì nếu cái hồ với kích thước như thể sẽ có trọng lượng khoảng từ 1.8tấn trở lên (1lít nước tương đương 1kg).Mà nhà bạn là nhà ở ké,bạn có dám đảm bào khi xây dựng nhà phần móng có trừ hao cho bạn chất thêm một khối lượng như vậy trên sân thượng ko???Cẩn thận với cái bể dã chiến của bạn nhé.Chúc bạn sớm có một hồ cá như ý nhưng vẫn đảm bảo an toàn.

5. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào anh Ha Anh,

Cái loại đó hôm trước em có xem trên tivi và thấy bên Q8 họ nuôi như vậy đó, anh muốn tham khảo thì hỏi địa chỉ rồi qua đó xem thêm, em thì ko bít chỗ :blushing:

Cái loại đó em thấy anh làm cao 50 là quá rồi, đừng làm cao quá, lỡ hôm nào nhâm nhi với anh em xong lên đó mát quá làm Lý Bạch thì chít =))

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Codai để ý thấy đa số người ta lợi dụng tính chống thấm để giữ nước lại trong hồ( trường hợp dùng lâu dài) là chủ yếu chứ ít để cho nó chịu lực ( khác với bể bơi của trẻ con , bơi xong rồi xếp lại ) Phần chịu lực tác động của nước là do đất được đắp xung quanh hay là thành xi măng. Ngoài ra còn phải che chắn cho không bị nắng rọi trực tiếp để cao su không bị lão hóa. Trường hợp bể cao 1m ( mực nước trong bể cũng tương đương chiều cao) thì bạt dùng cho bể có khung sắt theo codai nghĩ nên gia cố thêm sợi thủy tinh thêm cho bạt hic hic

7. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Khoa:Đúng rùi,hôm trước mình cũng thoáng thấy họ chiếu trên tivi ,nhưng nghiện xem AQUARIUM-BIRD quá đi mất nên quên bén cái địa chỉ.Thì ra là ở Q8.Vậy có anh em nào thổ địa bên ấy cho mình xin vài địa chỉ ...khả nghi(he he ...) để mìn đi xem cho tận mắt.
    @CODAI: mình cũng đã tính tới nước này ,tấm nhựa gia cố sợi thuỷ tinh đang được mọi người ưa dùng trong nuôi trồng thuỷ sản, nhưng chắc mìn sẽ dùng trong lúc khác quan trọng hơn...
    @CUONG:Có lẽ hoặc là hạ chiều cao hồ xuống như bạn CUONG đã góp ý,hoặc phải hạ cái hồ xuống tầng trệt để mìn ở trên lầu (yên tâm hơn khi nó trên lầu,còn mìn ...dưới đất).
    Rất cám ơn sự chú ý của các bạn.

Last edited: 18/4/06
  8. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    :laughing: Trên thị trường có bán rất nhiều loại hồ bơi linon bơm hơi di động tôi nghĩ làm hồ cá di động rất tiện, Nếu thích thì bơm hơi vào nó sẽ thành hồ bơi cho trẻ em hoặc bể cá, nếu không thích thì xì hơi ra gấp lại cất đi. Đỡ phải dùng khung sắt làm gì.

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Hình như loại mà bác GHT nói , ở nhà codai đang dùng cho mấy đứa nhỏ bơi. Nhưng mà sử dụng trong giai đoạn nhất thời thì được chứ lâu dài codai e rằng không tiện vì chúng quá mỏng manh ( khi mua họ có khuyến mãi cho codai thêm mấy miếng dùng để dán vào khi bị xì:) :) ) Còn một điều nữa là tuổi thọ của nó phụ thuộc vào độ cao của mực nước cho vào hồ bơi nilon này rất nhiều. Các bác có thể vào đây sẽ thấy hồ bơi nilon mà codai nói. Thân http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4777

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mua 2-3 cái thùng mút, loại dùng để đựng nước đá cỡ 60x40x40, dán băng keo phía ngoài, đổ nước vào để nuôi cá. Mình đã thấy người ta làm rồi, rẻ tiền và cũng ok lắm.

11. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    mấy bác cho em hỏi ké là nếu làm hồ bằng kiếng rồi để ngoài trời, nắng mưa có làm giảm tuổi thọ của hồ kô? có bị rêu thì ko vấn đề gì, chỉ cần nó bền là dc.

12. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @haohao: Hồ kính mà để ngoài trời thì hơi phí, vả lại bạn cũng không ngắm cá qua kính được vì rêu lên nhanh kinh khủng. Mình thấy có loại hồ gốm đường kính khoảng 1m, sâu 30-40cm, để ngoài trời nuôi cá vàng, koi và thả súng thì rất hợp.

13. haohao

haohao Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    406
    vì mình muốn nuôi cá vàng và trồng súng nên mình có thể ngắm cá từ phía trên, hồ bị rêu thì ko ngại, ý mình là muốn tiếc kiệm kinh phí ấy mà.
    bác có thể cho mình địa chỉ bán mấy cái hồ gốm dc ko? mình sẽ đi tham quan trước và hỏi giá luôn, nếu hồ gốm rẻ hơn làm bằng kính thì mình sẽ mua hồ gốm.

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cái hồ gốm này mình thấy trong sân biệt thự của 1 người bạn, để trên 1 cái đôn cùng tông màu rất đẹp, bạn có thể đặt hồ tại các vựa bán cây cảnh, non bộ. Mình nghĩ sẽ rẻ hơn hồ kính nhiều.

15. Phuongnh

Phuongnh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình thì bạn cứ cắt hồ kiếng. Sau khi dùng một thời gian bạn vẫn có thể xả hồ ra dán keo lại được.

16. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    @Ha Anh: bạn định làm cái hồ với kích thước 1m x 2m x 1m hả?Và bạn muốn đặt cái hồ này trên sân thượng?Mình nghĩ là hơi nghuy hiểm đó bạn.Vì theo mình ước lượng thì nếu cái hồ với kích thước như thể sẽ có trọng lượng khoảng từ 1.8tấn trở lên (1lít nước tương đương 1kg). <<< trui` ơi sao 1 lit' nuóc la` 1 ca^n đuợc ??? cái bể ma` 1,8 tấn mà chết huh . đơn giản bạn thử nghi~thế này xem 1 cái chai lavie nho nhỏ là 1,25 lít bạn cầm trên tay được . làm gì đến 1 kg . hì . hay về nhà kiểm tra xem nèo :D

17. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình xin ý kiến: 1L gần bằng 0.8kg . muốn biết thêm chi tiết ra chợ hỏi mấy người bán Dầu, nước mắm.........hichic

18. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    1 lít H2O=0.264172 Us gallon=0.219969 UK gallon=0.00628981 Barrel=1Kg
    1mx2mx1m=2000dm3=2000KgH2O=2 tấnH2O
    Các bác có biết tại sao người ta uống hết vài két bia trong bữa nhậu mà không uống hết nổi 1 két nước cũng trong thời gian như vậy không ?hehehe =))
    @toomuchlovewillsickyou nói đúng, theo tiêu chuẩn ngoài chợ 1 lít chỉ bằng 0,8kg trở xuống

Last edited: 27/4/06
  19. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Theo codai người ta có thể uống nhiều bia hơn nước trong cùng một thời gian là do khi uống bia vào cơ thể của chúng ta sẽ tìm mọi cách để thải lượng cồn có trong bia ra ngoài bằng mọi cách như qua hơi thở , qua mồ hôi , qua .....toa ...lét:D :D . Điều này cũng được các cao thủ về nhậu bia biết được rất rỏ qua các cuộc cá độ uống bia mà người thua sẽ là người .....đi xả nước trước tiên:laughing: :laughing:

@lovesickmissyou: Một lít dầu sẽ không tới một ký , một lít nước nắm sẽ nặng hơn một ký

20. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Chào buổi sáng anh codai.
    Có bác cho rằng 1 lít nước nhẹ hơn 1 ký, vậy 1 lít bia còn nhẹ hơn nhiều, có lẽ vì vậy mà người ta uống bia được nhiều hơn nước ? =)).Theo tiêu chuẩn ngoài chợ, 1 lít nước mắm nhiều khi cũng...chưa tới 1 ký, anh codai thích nấu ăn, không biết đã có kinh nghiệm này chưa ?