Cần tư vấn mèo con mới về

Thảo luận trong 'Chó, Mèo' bắt đầu bởi GHT, 12/2/12.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nhà mình mới có thành viên mới, đó là chú mèo đực con ( mèo ta) mới xin được của bạn Isis, đêm qua là ngày đầu tiên chu ta ở nhà mình, đêm đầu tiên nó không kêu mấy, nhưng đêm nay nó bắt đầu kêu.
    Cho hỏi nó kêu trong khoảng mấy đêm thì nín nhỉ?
    Mình đã buộc nó 1 chỗ, cạnh đó là cái ổ, 1 chậu xỉ than, 1 bát cơm, 1 chén nước.
    Cho hỏi thêm là đến bao giờ có thể tháo dây để cho nó tự do được?
    Nợ hình mèo GHT sẽ úp sau.

2. hiếu đen

hiếu đen Member

Thích đã nhận:
    1
    mình cũng về hôm qua nhưng vẫn để trong lồng bàn + cái áo cũ cho nó ấm có thấy kêu đâu

GHT thích bài này.
  3. darkghost_XIII

darkghost_XIII Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Chó mèo mới mang về kêu tầm 2-3đêm là thôi bác ạh, cũng tùy từng con và hoàn cảnh nữa. Chó mèo nhà e mang về kêu 2 ngày là nín, tới nay cũng đc 5 năm rùi :D. Bác cứ xích e nó khoảng 1 tháng, trong thời gian ấy khi nào rỗi bác kiểm tra cửa nẻo rùi thả nó ra cho nô đùa chạy nhảy và tìm hiểu xung quanh.
    Bác k muốn sau này nó đi hoang thì có vài cách:
    -K có nhu cầu sinh sản ---> đem ra thú y hoạn: vừa đỡ đi hoang vừa có tác dụng fòng trừ các bệnh về sinh dục cho e nó.
    -Có nhu cầu sinh sản: xích, nhốt hoặc quây kín các đường e nó có thể đi ( e xài cách quây kín ^^ )

GHT thích bài này.
  4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Đến hôm nay GHT phát hiện ra cứ người đến gần hoặc có người đứng đó để nó nhìn thấy thì nó không kêu, nhưng cứ đi khuất mắt nó là nó kêu. Bó tay.. hi.
    Khoe con mèo nhà mình đây.

5. dungbrd

dungbrd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    627
    Ồ em mèo xinh quá. Mèo con mới tách mẹ kêu những ngày đầu là bình thường anh ạ, vài hôm là quen ngay ấy mà. Chúc bé hay ăn, chóng lớn.
    Yều cầu anh GHT chuẩn bị sắm cho em nó cái xích đẹp đẹp vào nhé.

GHT thích bài này.
  6. darkghost_XIII

Thích đã nhận:
    39
    Con mèo này màu đẹp quá bác ạh, trông rất hứa hẹn. Mà e thấy bác nên để nước trong cái bát to hoặc cái nào vững 1 tý, k nó chạy loanh quanh gây đổ vỡ thì khổ.
    Thêm nữa là bác lấy bông tẩm nước muối ấm vệ sinh tai với mắt cho e nó đi ạh ^^!

GHT thích bài này.
  7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Cảm ơn bạn Ma đêm 13 đã tư vấn, mình sẽ thực hiện vệ sinh cho em nó ngay.
    Xin cho hỏi các Bác làm sao để luyện cho nó đi vệ sinh đúng chỗ, hôm nay đi làm về mình thấy nó đi vệ sinh ngay vào cái ổ của nó, sau đó nó sang cái chậu xỉ than để nằm.

8. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    mèo nhà em thích nằm ở vỏ trấu.mới bắt về,em chơi với nó 2 hôm là theo người luôn.
    em tra tấn nó kiểu này:1 tay cầm đuôi 1 tay cầm gáy rút xương roẹt 1 cái rồi vuốt ve nó.thế là nó sướng.gù liên tục =))

GHT thích bài này.
  9. darkghost_XIII

Thích đã nhận:
    39
    Bác cứ lôi đống "vệ sinh" của nó vào chậu xỉ rùi lấp xỉ lên,dí mùi nó vào đấy cho ngửi.Thay hết đống giẻ trong ổ và rừa cái ổ nhựa nếu có mùi, dần dần nó theo mùi ra chậu xỉ thui. Khi nào bác bắt gặp nó đi sai chỗ thì túm ngay gáy nó thả vô chậu xỉ rùi tiếp tục dí mũi nó vào. Dần dần là quen bác ạh.
    Khi nào nó quen đi vào ý thì bác có thể kéo dần dần chậu xỉ vô nhà vệ sinh ( từng ít 1 thôi)cho đỡ mùi trong nhà. Bác cũng chú ý thay xỉ thường xuyên, xỉ mùi quá là nó k đi vô đấy đâu. Mèo đực còn có tật đánh dấu lãnh thổ đấy bác ạh, nhưng ít thôi, oánh vài lần rùi vệ sinh sạch chỗ ý là đc. K thì bác mượn tạm lọ nước hoa xịt vô, nó ngửi mùi khó chịu đc bỏ đi ngay àh ^^

GHT thích bài này.
  10. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ông mang cái khay xỉ tro ra làm mẫu cho nó vài lần là nó làm theo ngay à! =))

GHT thích bài này.
  11. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    mèo nhà bác giống mèo nhà em , bọn vàng này mặt con này cũng ngu ngu =))

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Úp date chú mèo nhà GHT cho mọi người xem.
    Khi GHT bắt mèo từ nhà Trường isis về thì ngày đầu tiên nó không kêu, sau đó cứ vắng người là nó kêu, nó kêu 3 ngày liền sau giảm dần và đến bây giờ không kêu đòi mẹ nữa.
    Mới bắt về khoảng 3 ngày thì GHT tháo dây trói, nhưng chú ta cứ leo lên ghế ngồi, chui cả vào chăn nữa, làm sao để mèo bỏ tính xấu này nhỉ?
    Theo cách của các bạn bầy ra thì nó đã đi vệ sinh đúng cái chậu xỉ than mà GHT dành cho nó.
    Mới đầu thì còn hiền, giờ nghịch hơn thằng quỷ nhỏ.
    Thích cào tay chân mọi người trong nhà, ai đi qua cũng bị vồ chân hết.
    Có quả bóng mà chơi tối ngày.
    Nhanh lớn và béo hơn rồi.

muoivankhatmau thích bài này.
  13. darkghost_XIII

Thích đã nhận:
    39
    Hì, lâu k vào thăm hỏi tình hình em nó. Trông khỏe mạnh quá bác ạh.
    Mùa này lạnh nên mèo nó trèo lên ghế vs giường là bthg` bác ạh. Lên giường thì chỉ có cách đánh, dọa nó, xịt nc hoa cho nó bỏ đi thôi (trường kì nha bác, 1 thời gian nó quen nhưng thi thoảng lại mò lên ngay nên bác cứ phải chú ý cho an toàn). Còn lên ghế thì e để mặc bác ạh.
    Nếu rảnh bác làm 1 cái "sân chơi nhỏ cho em nó bằng gỗ, ống PVC, dây thừng vs 1 ít keo là ổn. Sau này ngứa móng còn có nơi cho em nó cào cấu ^^

Last edited: 27/2/12
    GHT thích bài này.
  14. HA_DV

HA_DV Member

Thích đã nhận:
    146
    Nghe nói thaonguyen đang muốn tìm địa chỉ mới cho mấy nhóc mèo.Ght qua mang về thêm một em nữa cho cậu này bớt lẻ loi

GHT thích bài này.
  15. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ối Bác Ha_dờ vê tha cho em, 1 con nó đã làm loạn cả nhà em rồi, 2 con chắc em điên mất.

16. HA_DV

HA_DV Member

Thích đã nhận:
    146
    Ờ thì thaonguyen cũng đang điên đầu mà.Nghe nói còn tặng kèm 1 chú họa mi mà chưa ai nhận cả

GHT thích bài này.
  17. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hôm nay em vừa tắm cho con mèo xong, lúc tắm thì không sao nhưng khi sấy nó bằng máy sấy thì nó sợ các Bác ạ, hi vọng vài lần là nó quen với tiếng động của máy sấy tóc.
    Em cập nhật chú mèo nhà em, trông nó lớn lắm, trộm vía ăn rất khỏe, đi vệ sinh đúng chỗ quy định và biết nghe lời.

Cảm ơn các Bác đã xem.

darkghost_XIII thích bài này.