Cần tư vấn rong cho hồ lọc

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi thachct, 1/10/10.

1. thachct

thachct Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào các bác, emo TP.HCM, em mới chuyển từ chơ cá sang san hô mềm và hải quì nên kinh nghiệm chưa có, đọc trên này thông tin hay quá. Có 1 số ý kiến nhờ các bác tư vấn dùm:
    - Rong cho hồ lọc là để giảm NO3 phải ko các bác? Nếu bác nào ở tp có thì share cho em 1 ít được không? Hoặc chỉ dùm em chổ nào bán loại rong đó.
    - Hồ em có 1 em nemo lão thành, khỏe lắm, nhưng hôm trước em ra Cao Quí quất thêm 6 em nemo nhỏ nữa, về bỏ trong hồ được 1 tuần là đi hết, đi 1 mình ko sao, còn kéo thêm em nemo lão thành của em nữa . Ko biết lý do tại sao? Các em cá khác của em vẫn sống khỏe. Các bác tư vấn dùm.

2. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    các bác SG đâu rồi , lên tiếng đi chớ.
    Cá mua về của bác bị bệnh, bỏ vào hồ cá làm lây bệnh sang các con cá khác. những con còn sống thì nó đề kháng tốt hơn con nemo của bạn nên ko bị làm sao.

3. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488

Hồ của bro set up đượ bao lau rồi. Hồ co skimmer ko ? Rong cho hồ lọc chi giúp một phần nào thôi. Một hồ lọc tốt gồm nhiều yếu tố, chứ ko phải chỉ co rong ko. Phải cần skimmer tốt nữa, mới co thể làm giảm NO3. Sai Gon bro o dau ? co the hen cafe ca phao rồi mình co thể tư vấn thêm cho. Cộng thêm nữa là bro chụp hình pót lên đây để AE tren diễn đàng góp ý thêm cho nhé.

4. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    rong thì mình có nhưng hiện giờ hơi ít, bro ráng kiên nhẫn chờ 1 time sau coi nó raq nhiều rồi mình chia cho... ko thì mình rảnh sẽ dẫn bro đi lấy ke ke!

5. tôm tép

tôm tép Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Last edited: 2/10/10
  6. vkvk

vkvk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    đúng thật là các tiệm SG mình hiếm rong thật, nếu có cũng chỉ có rong nho với rong lá dừa bám trên đá sống, nhưng mùa này chưa thấy có, ráng đợi 1 thời gian đi bạn, mình cũng đang kiếm nè. Với lại 2 loại đó đòi đèn lắm, khó sống, chịu khó chờ rong sợi của anh DragonKing ,loại đó làm hồ lọc số 1 :D

Last edited: 2/10/10
  7. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Hồ của e NO3 không còn và PO4 cũng ko nên rong tóc nó cứ lụi dần, bjo chả còn sợi nào cả

8. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    ủa hình như là nha sỹ tương lai đây phải ko? lâu quá ko gặp, có nhổ dc hàm răng nào chưa :D

9. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Hôm nay mình vừa ở nhà anh HÀ BẮC NINH về, anh ấy cũng là một thành viên của hội cá biển HN chúng mình .Mình thấy trong hồ lọc của anh ấy có rất nhiều rong ,nó là rong biển nhé mà anh ấy tự nuôi cấy được hẳn hoi cơ.Anh ấy dùng 2 bóng đèn t8 mầu trắng ,bật 24/24 rong phát triển tốt lắm ,anh ấy toàn thu hoạch cho cá ăn thôi nhé.Mình có hỏi anh ấy bảo là cho đá sống vào bể lọc rồi thời gian tự khác là nó có thôi,rong trông như rong đuôi chồn nuôi trong bể thủy sinh ấy,và khi các bạn nuôi cấy rong cố gắng để mực nc ngập đá nhiều một chút rong sẽ phát triển cao hơn,mà đèn là đèn RẠNG ĐÔNG thôi chẳng có gì cả .

10. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488

Bro phải cho chút curent vào , nếu ko thì ko có phát triển lẹ và tốt đâu. Set up cái hồ lên tự nhiên mất tích luôn vậy Bro. Bữa nào rảnh cafe di chứ. Gọi thằng ku kia luôn.

11. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    cuẻnt là gì vậy anh cứ dê... he he giải thích dùm cái
    bữa giờ làm ct hơi xa, ông chạy lại gần chỗ tui làm uống cafe dc hem ? :D dưới này hơi bị nhiều cái vụ abc xyz đó he he

12. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    hix a mập hỏm rài bận cài để sắm cái ATI nên ko có thời gian đi chơi với ae mình đó mà hihihi, kiểu này phải đợi thêm vài tuần nửa quá phải ko a mập

13. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    lạy cụ, cụ đừng có tung tin đồn nhảm, ati a tiếc gì, làm cái hồ xong hết tiền rồi ngồi ngó nè hhe he... có ai viện trợ cái gì ko he he... anh cứ dê đâu nhỉ :D

14. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Làm hồ xong mà không mà không có gì thì thôi bro nhảy vô luôn cho vui hồ vui nhà. Diện trợ thì Dan diện trợ..................................................... tinh thần. hahaha

15. thachct

thachct Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn ý kiến của mấy bro nha. Bữa giờ lu bu nên chưa chụp cái hình hồ của em nữa, để chụp rồi pót lên cho mọi người cho ý kiến. Hồ san hô của em set up chắc được khoảng 2 tháng rồi.

16. tôm tép

tôm tép Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54