cần tư vấn setup các cây có sức sống bền chịu đc cái nóng hè bắc bộ

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi iThienVu, 10/2/15.

1. iThienVu

iThienVu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chả là em cũng chơi thủy sinh đc 1 thời gian nho nhỏ, sắp tới ra tết rảnh tính setup lại cái bể 60x36x36, đang tính chơi theo kiểu hoang dã sống khỏe bền bỉ, có cả đá và lũa cho nó rừng rú

- Nền: tính đầu tư ADA để xem cảm giác nó hịn hơn quả nền bon bon cũ ra seo mà thiên hạ tung hô kinh quá

- Cây: Ráy nhỏ to các loại, Lan muỗng, lưỡi mèo, lưỡi mác, Tóc tiên
    tiền cảnh tính chơi cỏ đại, cỏ thìa, cỏ đỏ ( hỗn hợp cho nó xum xuê ). Trung cảnh làm ít tiêu thảo ( lâu lên vãi )

đèn thì nhà em có 2 máng odysea 60, lọc df 500. đặc biệt là ko sài bình CO2 ( cái này e để gần phòng ngủ nên ko thích, có rẻ nữa cũng ko bao giờ đầu tư quả bình này :) )

đang phân vân dự định như trên có gì rất mong các bác tư vấn thêm
    các cây trên là theo kinh nghiệm non nớt của bản thân về kiến thức thủy sinh cũng như địa chỉ bán cây ở hà nội ( shop Codao, thanhnga_bachkhoa và thỉnh thoảng ở cá xinh )

rất thích ráy nhưng chưa chơi bao giờ, ko biết là kết hợp nó với các loại trên có ổn ko 1? vì cái bẻ này em để tầng 3 mà nhà hay đi vắng nên ko có điều hòa điều hiếc gì hết, khá nóng về mùa hè, kinh nghiệm như hè vừa rồi là mấy đồng chí cói thanh hóa xanh mướt bay sạch ko còn cọng nào :)))) các bác tư vấn cho tui nhé

Last edited: 10/2/15
    TaiTuong thích bài này.
  2. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    ráy cũng rất dễ trồng bác ah mà lại khỏe lớn chậm không nhanh lắm mà cũng nhiều loại tha hồ lựa chọn, bể thủy sinh thì bác bố trí cho chỗ nào thoáng mát chứ nóng quá thì cây cũng dễ tạch lắm, mấy cây bác liệt kê toàn cây dễ trồng và khỏe

3. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Những cây chủ top kể đều là dạng tồn tại khỏe.
    Nhưng để chúng nó sống khỏe thì vẫn cần đầu tư các yếu tố môi trường thích hợp
    Đèn 2 máng Odyssea là quá nhiều, mùa hè đã nóng mà đèn lại hun thêm nhiệt nữa là không nên
    Đầu tư nền ADA cho nền này nếu chỉ để biết nó ra sao thì ok chứ để nuôi cây thì có lẽ là không đáng vì phần lớn bọn này đều phàm ăn tục uống, nền ADA vào đây thì cũng chỉ được thời gian đầu xong là cũng nghèo dinh dưỡng như ai (trừ trường hợp chơi full set, không tính trường hợp full cả doping)
    Ráy chơi kiểu dân dã nhất là mua về vùi cả cốc xuống nền, chịu khó hơn thì tách gốc ra rồi buộc vào nham thạch, như thế sẽ dễ bố trí và di chuyển

TaiTuong thích bài này.
  4. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    cám ơn các bác, về phân nên có khi thử chơi quả bon bon bao bì mới xem sao, vì nghe bảo ADA thì dinh dưỡng cũng chả hơn bon bon là bao nhiu chỉ đc cái ít bụi hơn. còn về đèn thì thú thực với các bác là ngày xưa tính làm 1 máng sau thấy chiều rộng 30 thì ngon đây lại làm 36 cho nó tí lộc lá nên thấy thiếu mua thêm máng nữa lúc đầu thấy nóng quá sau em bỏ 2 bóng ra tức là mỗi máng 1 bóng =)))
    còn về cây thì nói thật rất thích tiêu thảo chỉ ghét cái là bọn này cứ mua về trông là lúc đầu nó bầm dập như điên mãi sau mới phát triển mà tính thì thích hay thay đổi bố cục mỗi lần di chuyển thì ...., về ráy trước đây chưa chơi lũa thì nghe bị dọa là vùi gốc như cắt cắm là các em ý nghẻo hết nên đợt này tính kiếm ít lũa buộc vào cho vui mắt.
    có gì vẫn mong các bác tư vấn thêm.

5. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Muốn đỡ bụi và chơi bền thì bạn chơi nền trộn + gex xanh phủ trên mặt cho kinh tế. Chống rêu tảo thì quan trọng là dùng lọc cũ đủ vi sinh. Đèn sợ nóng thì cứ lắp đủ 4 bóng nhưng treo cao lên cách mặt nước 30cm (bể thấp ko lo thiếu sáng). CO2 ko muốn dùng thì xài loại chai xịt, ngày xịt 6 phát chia 2 lần, cũng khá ổn. Cây mình đề nghị: hậu là liễu bông, vảy ốc, tiêu thảo lá nhăn (full size cũng cao đến gang tay đấy dù ban đầu khá thấp), trân châu cao, tiền là nmc lùn / cỏ đỏ. Muốn chơi ráy cũng ok. Cấu hình đó nếu chịu khó chăm thay nước và set từ bây giờ cho cây quen thời tiết thì cũng chịu được đến 32 độ khi vào hè.

6. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    mình ko thích nền trộn lắm vì hay cắm và nhổ cây nhiều sợ xì nền, đang phân vân nếu chơi bon bon mới và phủ gex lên mặt cho đỡ bụi có ổn ko ?? chống rêu tảo thì mình cũng có 1 thời gian chơi nên cũng ko lo lắm, cứ 3,4 ngày thay nước khoảng 1 tháng là ổn. còn về chai xịt thì chưa hiểu bạn nói chai nào ? phải chăng là chai co2 nước mới của THẢO MỘC hay chai co2 loại nhỏ ?? tiêu thảo mình thấy trồng lên lâu ơi là lâu... về ráy đang phân vân nhất vì nếu chơi cắt cắm thì ánh sáng phải kha khá 8,9 tiếng và đầy đủ liệu như thế ráy có bị cháy lá ko ???

7. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Lớp trên dày 1 chút và nhổ cây nhẹ tay thì chả lo xì đâu. Có nền trộn mới bền chơi 2-3 năm được. Nếu không thích nền trộn thì có thể độn các loại nhiều dinh dưỡng như bonbon, RH nâu bên dưới cho rẻ. Chai xịt Liquid CO2 của Thủy Mộc, dùng đúng và hơi quá liều 1 chút rất oke nhé, nhưng quá tay quá thì cá tép chết toi ngay (bể mình 35 xịt ngày 4 phát chia 2 lần, thấy tảo nâu hết hẳn, cây cối xanh mướt hơn nên mới khuyến cáo bạn dùng 6 phát/ngày). Tiêu thảo thường bị rữa lá sau 1 tuần, và phát triển tốt sau 1 tháng nếu gốc ổn định, chơi loại này thì phải chấp nhận thôi. Các loại cây mình đề nghị cũng khá là khỏe, và cũng chỉ cần đèn 7.5-8h/ngày nếu bạn dùng đủ 4 bóng (6500k x2, 10000k x2) như nêu trên. Ráy mình không chơi nhưng có lẽ mức ánh sáng như thế không phải là quá mạnh đâu, vì nhiều người chơi các loại cây đỏ cần thời gian chiếu sáng lâu vẫn có lẫn cả ráy vào

8. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    về chai xịt Liquid CO2 thấy còn nhiều ý kiến tranh cãi quá, cá nhân mới sài chai phân nước mới của Thủy Mộc thì sài xong thấy đám tóc tiên đi sạch mà mình dùng cũng có tí tẹo cho cái bể 60x36. hic hic... ko biết bonbon phân nền và dinh dưỡng bao bì mới của Thủy Mộc đã có ai dùng qua chưa và so với loại cũ đóng hộp chung thì chất lượng khác nhau ra sao ?

9. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    ADA Aqua Soil ngoài dinh dưỡng còn có thêm khả năng kiểm soát các yếu tố môi trường nước, cộng với việc hạt bền ít vỡ nên ADA đã qua sử dụng bạn vẫn có thể rao bán như thường.

10. lehoangkhang

lehoangkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
  11. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    có khi làm cái bể có ít lũa buộc ráy cho nó lành, chưa chơi lũa bao giờ có ai tư vấn hộ xem ở hn mua lũa ở đâu thì phù hợp cho cái bể 60 với, đọc dữ liệu thì nhiều nhưng thấy đa số phải xử lý lũa như luộc rồi oxy già các kiểu, có loại lũa nào mua về chiến lun đc ko ạ ?

12. concuabaoto

Thích đã nhận:
    255
    Linh sam thôi, mua về quẳng vào bể luôn. Chỗ mua thì Bách Khoa, CJAqua, Minh Long, hồ Đền Lừ, Cá xinh ... nói chung là google

13. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    sau 1 ngày cn tất bật cũng mua đủ vật liệu để set sơ sơ cái bố cục, đá và lũa, ngồi hỳ hụi ghép lũa bằng 502 chả bít ngâm lâu có bị rụng ra ko =)). mới mua ít liễu đỏ răng cưa, ráy lá vàng, lá to và 1 hộp tiêu thảo vô trùng ubunutu gì đó, vì mong muốn cái bể này phải thật xanh tươi 4 mùa nên chợt suy nghĩ có khi nào trồng full nền bằng ráy ????

theo các bác ý tưởng trên có ổn với 1 bể bố cục lũa đá ko ạ ? và cây tiêu thảo vô trùng của thủy mộc đã có ai trông thử chưa ạ ? e tính đầu tư thêm mấy hồp mà giá cũng chát sợ ko ra gì thì lãng phí.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:49 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:07 AM ----------

viết nhầm tiêu thảo thành ráy, ý em là full nền bằng TIÊU THẢO có được không ạ ?

14. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    lũa đá có loại keo gắn lũa đá riêng mà, nền trồng các loại trân châu hoặc ngưu mao chiên, cỏ đỏ,cỏ nhật ...nhìn cho tuơi mát :)) bác set bố cục đi r cho ae xin kiểu ảnh ae giúp đỡ ^^

15. nnes

nnes CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    1,225
    Cỏ nhật không dễ trồng đâu nhé, sắp sang hè rồi là nó ngỏm ngay. :))

16. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    [​IMG][/URL][/IMG]

hình em nó mới setup xong đêm qua đây các bác, về cỏ nhật thì có chút nhầm, đúng là cái này với thằng cói thanh hóa trước có chơi 1 lần full nên mùa xuân mọc đẹp mơn mởn tới hè là bay sạch =))) các bác tư vấn xem tiền cảnh có nên chơi full tiêu thảo ko ạ ? hiện tại hôm qua là có 4,5 loại tiêu thảo cũ mới cắm xuống rùi ạ.

17. lehoangkhang

lehoangkhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Mình thấy nền bạn nên chơi trân châu nhật sẽ đẹp hơn!

18. iThienVu

Thích đã nhận:
    31
    full bon bon ko biết đủ dinh dưỡng cho TCN bò và phát triển ko nhỉ, với cả nếu mình tăng cường sáng để đảm bảo cho TCN có sợ ảnh hưởng tới các cây như ráy, tiêu thảo ko ?

19. Hoàng Tú

Hoàng Tú Guest

Bác trồng ít trân châu với ngưu mao chiên nữa cho đẹp.

20. bifo.design

bifo.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    bể của bác lấy đề tài là bọ cạp săn mồi đc đấy :))))) nhìn cái lũa ý :)))