Cần tư vấn setup Hồ và nuôi tép sinh sản

Thảo luận trong 'Tép ong' bắt đầu bởi nhoxdat.live, 9/2/13.

1. nhoxdat.live

nhoxdat.live New Member

Thích đã nhận:
    0
    em đang định làm 1 hồ tép dài 60 rộng 40 cao 40 nhờ mọi người giúp đỡ
    đầu tiên em muốn lên nền cỡ 1cm hoặc 0.5 cm nên lền nền , nền trơ là đc tại vì em học sinh nên ko đủ tiền tiêu vặt
    thủy sinh nên trồng gì
    lọc thì xài lọc gì là rẻ
    vâng mọi người tư vấn cho em ạ nhà em Q5 HCM mọi ng` ai muốn share một ít tép cho em cũng đc em mới tập chơi xin mọi ng` chỉ giáo

2. haiPeo

haiPeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    342
    Nếu đang là học sinh thì bạn nên chuyển sang dòng tép dễ nuôi khác mà không cần đầu tư nhiều như RC. Tép ong thì đòi hỏi phần cứng khá cao. Còn nền thì thường từ 5 cm trở lên thích hợp cho tép hơn.

3. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Bước đầu thì thôi cứ tép màu thôi chứ Ong thì chịu sao nổi
    Có gắng thêm tí tiền đầu tư 1 lần e ạ , về sau tép đỡ bệnh

4. rong_beo

rong_beo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Em nghĩ đầu tiên chơi nên mua vài con rc về tập làm quen cũng đc bác ạ,chứ đừng nên mua ong về vội,chết uổng lắm,ong vốn dĩ tính tình đỏng đảnh mà :) thay đổi chút thôi là tèo hết,em cũng là học sinh nên có vài dòng góp ý,trc em cũng nuôi từ rc,để đc đầy bể,từ 20 con để đc nên quân số bể tăng tầm >100 em,bh cũng đủ đồ nên em cũng mới chuyển sang chơi ong đc hơn 1 năm rồi,vậy mà vẫn k ăn thua :( bh lại mới lật bể,chỉ có vài dòng góp í.sai sót xin ae bỏ qua :)

5. mr.zin

mr.zin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    sao bạn ý mới chơi mà ai cũng tính bàn lùi thế..@@..nghĩ lại thì các bác nói cũng có lý..nhưng nếu đc hướng dẫn bài bản và có tiền lực về kinh tế thì mới nên nuôi ong..bạn chủ thớt phải nghiên cứu kĩ vào..nuôi tép ong này mà tiết kiệm thì là tự sát đấy..:D

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:35 PM ----------

cũng hướng dẫn bạn qua 1 chút luôn
    theo những gì mình biết thì để set 1 bể 60cm bạn cần:
    1 bao ada amazonia 9l
    1 lọc đáy (ko có cũng đc..nhưng sau này hút đáy mệt hơn. cái này rất rẻ.nên mua)
    lọc ngoài bạn dùng lọc gì cũng được ko quan trọng kích cỡ kiểu dáng..tuy nhiên phải đảm bảo vi sinh trong hồ..vật liệu lọc ko làm ảnh hưởng đến pH..ko có chất độc..ví dụ tép rất kị than..nên mua lọc ngoài có than hoạt tính thì bỏ ra ngay nhé.
    đèn gì cũng đc ko quan trọng..miễn sao ngắm đc tép
    còn về vấn đề thủy sinh..bể tép ong nên để vài cành lũa nhỏ hoặc lũa bonsai buộc rêu thôi..nghe nói những cây họ ráy có làm ảnh hưởng đến tép mình cũng ko rõ lắm @@ còn những cây khác bạn trồng cũng đc ko có cũng chả sao..càng nhiều cây càng khó ngắm tép thôi mà ^^

huykeo thích bài này.
  6. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Hướng dẫn thì hưỡng dẫn
    Ký thuyết đến thực hành khác nhau hoàn toàn
    Nói chung cứ nuôi RC đi , Cảm thấy ổn thì lên ong . Còn nếu không ổn thì làm mọi cách cho nó ổn > nói chung phải mất phí ngu nhiều đấy

7. mr.zin

mr.zin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    đâu phải ai cũng ngu như ai đâu..nghiên cứu học hỏi kèm 1 chút may mắn thì sẽ ko phải mất phí ngu gì cả bác ạ..người ta chưa nuôi bác đã dọa thế thì ai dám chơi..=))

8. Bọ gậy

Bọ gậy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    Mình thấy nuôi RC dễ nhưng cũng có cái thú của nó đấy chứ. Nếu mà kiếm được super red thì nhìn cũng ok đấy chứ. Thích nhất là nhìn các em ý dọn rêu trong bể, xúm bu lại ăn lá dâu và đếm tép con mỏi mồm.

9. hung_mai

hung_mai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,660
    Chung quy lại đã máu chơi cái gì là chơi cái đó nhưng phải hợp lý với kinh tế, cứ tham khảo các bậc đàn anh rồi làm mình nghĩ cũng không đến nỗi khó đâu. như mình chơi thủy sinh 1 năm thấy các bác nuôi ong vui vui làm luôn cả bể 90 chơi tép ong, mới đầu cũng ghê ghê sau thì thấy các chú ý sinh sản bình thường, giờ tạm được gọi là thành công vì được mấy chú đột biến còn sống sót @@./ chúc thành công con đường đã chọn cứ thế mà tiến lên up chát

10. cathuysinh

cathuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    các bác cho hỏi nuôi tép cá thả được mấy loại cá thủy sinh không vậy các pr không a?

11. builoc

builoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    chúc chủ thớt thành công, hiện mình cũng mới làm hồ 40 thả vài em RC chơi :D
    mới tập chơi thì cứ từ thấp lên cao tùy mức độ đầu tư.

vẫn nuôi chung được như cá 7m, otto bút chì, mún, neon... nói chung khá nhiều loại
    nhưng thả cá vào thì không ngắm được tép ăn nhé.

12. tonythang

tonythang Member

Thích đã nhận:
    18
    Cái gì cũng vậy từ thấp đến cao , biết bò rồi mới biết đi , biết đọc rùi mới biết viết
    Phí ngu ở đây không chỉ đơn thuần là nuôi tép gì , chết nhiều hay chết... phí ngu ở đây bao gồm tất cả cái gì thuộc về nó , ở thời điểm bạn mua nó là hợp lý nhưng khi sử dụng nó lại là đồ bỏ đi ( Đó là phí ngu ) Có ai chơi tép mà không có đồ gì bỏ đi không Đéo có đâu , cướp đâu ra thế
    1 khi đã là cao thủ nuôi tép thì đừng hỏi tại sao họ kín lời với bạn , vì khi bạn biết rồi bạn của bạn biết... thành ra nhiều người biết như thế thì không phải là cao thủ nữa rồi => ( càng cao thủ thì càng mất phí ngu nhiều )

13. hung_mai

Thích đã nhận:
    1,660
    nuôi cá thả tép thì không phải cho cá ăn đâu bạn à, chỉ việc thả tép thui (cá ăn hết tep) @@

14. me^thuysinh

me^thuysinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    Anh Hưng bán cho bạn ấy đôi panda nuôi cùng tép đi. Hehe
    P/S: Hôm qua chủ nhật mát trời nên em ngứa tay đại náo hồ tép, sáng ra thất ngất luôn 9 em Super red RC. Đúng là nuôi cái này quan trọng nhất là sự ổn định

15. hung_mai

Thích đã nhận:
    1,660
    he he dạo này cái bể a ko để ý xem chúng nó còn không nếu còn để rẻ cho các chú nào muốn thích.
    ngoài lề tý ở đây chủ thớt hỏi cách để set bể ong nuôi nên các bác các chú nào biết thì tư vấn cho thủ thớt còn việc thành công hay không rất khó nói.
    Việc nuôi từ thấp lên cao cũng chưa chắc cần thiết đâu, cái này nó đâu theo quy luật phải thấp mới đền được cao. am hiểu về thông số nước, môi trường nước cùng tập tính của các chú tép cũng có thể làm dc mà.
    VD như chú e mình chẳng biết đầu cua tai nheo gì, cứ bảo làm, làm xong nó để rêu cả bể mà tép ong cũng chẳng đie con nào, mà thả thử 11 con test thế mới kinh
    cái này phụ thuộc vào sự kinh nghiệm + mát tay + hên xui nữa...ka ka chúc chủ thớt thành công với các kiến thức có + ae nói + hỗ trợ đắc lực nữa là google....he he

16. mr.zin

mr.zin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    bể nhà e cũng phọt đc ra gần chục e chân dài r a Hưng ạ..hehe..e mới set bể hôm 16/5 thả tép luôn đi mất vài em nhưng chúng nó cũng xả ra hơn trăm tép con có cả chân dài nữa..:))

17. Beeshrimps

Beeshrimps Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Nếu bạn ở sài gòn thì vấn đề này không khó, bạn có thể đến trực tiếp các nơi bán tép để nhìn thấy tân mắt và hỏi chi tiết hơn, hồ, nền, lọc, chiller, vật liệu lọc đều có hết

18. hung_mai

Thích đã nhận:
    1,660
    Chúc mừng chú he he quả này thắng lợi to, hôm nào phải qua ngó mới dc

19. mr.zin

mr.zin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    vẫn chưa thắng lợi đâu bác ạ..e vẫn còn gà lắm..@@..chúng nó chưa đến cỡ 1cm trở lên thì vẫn ngồi thở từng ngày ý chứ :D