Cần tư vấn thiết kế aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi pitchu, 2/8/10.

1. pitchu

pitchu Member

Thích đã nhận:
    7
    em muốn làm 1 chiếc aviary
    nhưng chưa biết cách dựng aviary:
    em chỉ biết mua sắt V dựng Khung + Lưới sắt
    Nhưng làm sao để có thể ghép khung và làm sao để đan lưới sắt vào sắt Khung ,chân, nóc, để ko bị xổng chim và có kinh nghiệm gì để tuổi thọ lồng cao ( sơn bằng sơn gì ) Và quan trọng nhất là cách làm cửa thể nào để đi vào trong mà chim ko xổng + cho ăn uống dễ dàng
    - Sân Nhà em có thể làm được aviary có kích thước Cao chừng 2m3+ Chiều ngang 2m + chiều rộng ( chiều đua ra ngoài ) chừng 1m5+ thêm phần nên nên thiết kế thế nào vì nhà em để aviary trên tầng thượng nên sợ có Ống cống sợ tắc
    - Xin được giúp đỡ

2. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    KHung thì bạn thuê thợ hàn hàn thành khung từ sắt V thường là v50x50x3. Sau đó giữa hệ khung bao bằng V này bạn bảo thợ hàn sắt vuông D12 đan ca rô kích thước 200x200mm. Trên cơ sở hệ khung bao V va sắt D12 này thợ sẽ thưng lưới sắt lên tại mép khung V lưới được kẹp hàn vào V bằng các thép lập là bề ngang 20mm dầy 2mm, ở vị trí các hoa sắt D12 có thể cố định lưới bằng dây thép buộc. Cửa có 2cua, cửa bé 200x200mm đẩy ngang tại vị trí bố trí thức ăn cho chim để thả chim và cho ăn hàng ngày, cửa to 600x1500mm mở vào bên trong chuồng để ra vào aviary mở vào trong có lợi chim thấy người vào trong sẽ sợ bay tránh ra a khi ta và, mở ngược lại ra ngoài chim rất dễ sổng khi mở cửa. Lưới thị trường có 2 loại loại sợi mảnh cỡ sợi tóc không nên mua dễ hỏng mà mua sợi lưới to quãng 1mm sẽ bền lưới giá 50000d/1m2. Sơn lưới và khung 1 nước chống gỉ màu nâu 2 nứoc màu. khung sắt V va d12 thuê thợ hàn giá là 25.000 đ/kg làm xong cân lên trả tiền ( đã có công thưng lưới cho mình lưới mình mua)
    một số ảnh aviary của mình bạn có thể tham khảo
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=61935.

Last edited: 2/8/10
  3. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    bạn ghé xem aviary của mình nè http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=67216
    mình làm bằng sắt lỗ đa năng 14k/1m dài. lưới thì mình ít tiền nên chơi lưới kẽm giá 15k/1m2. Sau đó mình sơn chống rỉ 2 lớp gần được 1 tháng rồi mình để ở ngoài trời thấy màu vẫn còn tưới chưa bị phải tý nào cả

4. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Tôi cũng đang có ý định làm cái chuôồg tập thể 4mx 3mx1m và cũng đang bắn khoăn như cậu. Có gì anh em mình gặp nhau và tham quan học hỏi kinh nghiệm nàh vuongvnn nhé.