Cần tư vấn thiết kế chuồng gà

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi Gà Lười, 7/9/12.

1. Gà Lười

Gà Lười Member

Thích đã nhận:
    1
    Ông già nhà em mới mua cặp gà ta, nhốt trong lồng mèo nên hôi và bẩn lắm. Đến khi ổng đi vắng em phải cho gà ăn thì mùi vừa nồng, muỗi vừa đốt cho sưng cả tay và chân :sick:
    Tiện thể nhà có góc vườn nho nhỏ em định làm cái chuồng. Ông già mà ở nhà thì cứ việc thả ra vườn, khi nào ổng ko có nhà thì em chỉ đổ thức ăn vào máng ở ngoài thôi, cho bọn nó thò đầu ra mà ăn, ko phải động tay mở chuồng làm j` cho bẩn :applause:
    Các bác xem hộ em thiết kế cái chuồng này liệu có ổn ko, dự kiến nuôi tầm 9 - 10 chú gà ta, khi nào kiếm thêm 2 cành tre nhỏ bắc dọc và giữa chuồng cho bọn nó đậu, phân cho bọn nó thải xuống đất, sau này kiếm trấu hay xỉ về đổ lên sau
    Các bác chú ý đơn vị là mm nhé :D
    PS :
    1. em nghe bảo phải làm nền chuồng nghiêng để trứng gà lăn ra ngoài, các bác có kinh nghiệm bảo thế có đúng ko?
    2. em định post bài mấy hôm nay mà ko hiểu sao ko đc post :(

2. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    ngon quá bác ah. nếu bác nuôi gà đẻ thi mới cần làm nghiêng để tránh dẫm vỡ trứng, còn gà thịt thì ko cần, chỗ đặt cần tránh gió lùa và nắng soi... cần nghiên cứu cả vấn đề chống bọn giặc chuột bác nhé, chúc bác có đàn gà khỏe mạnh

Gà Lười thích bài này.
  3. Gà Lười

Gà Lười Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác đã góp ý, ông già thì định nuôi cho vui, mình thì có thịt hay trứng ăn thì càng tốt, miễn là ko phải đuổi bắt bọn này khi sơ sẩy mở chuồng cho ăn :D
    nếu bọn nó đẻ chắc mình lấy cái rổ hay thùng đựng bia kiếm ít rơm bỏ vào làm ổ thôi, chứ làm nền nghiêng nghe chừng khó quá!
    Chỗ mình đặt là góc vườn, xung quanh tường vách cao hơn 2m, ko có gió cũng chả có nắng, hơi tối 1 chút nhưng vẫn sáng sủa
    nếu chống chuột thì chỉ có cách hàn lưới làm thành chuồng, thế thì thức ăn lại phải để trong và đưa từ ngoài vào => nó lại sổng ra lại chạy khắp nhà, :D , vấn đề khó đấy bác ạ, giải pháp tạm thời chỉ có cách là trước khi đi ngủ nhốt cả mẹ cả con vào 2 cái chậu úp lên nhau rồi đậy đá lên thôi!

4. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    vấn đề này cũng đơn giản, bác nghiên cứu cái cửa nhỏ giống như mấy cái lồng chim sắt là ok mà, chỉ cần mở cửa đổ thức ăn là xong khỏi lo chạy

Gà Lười thích bài này.
  5. Gà Lười

Gà Lười Member

Thích đã nhận:
    1
    Thiết kế cửa nhỏ thì chưa biết làm thế nào cho hợp, các bác xem làm 2 tầng cửa có ổn ko.
    Cửa dưới cao 30cm, hi vọng là bọn nó ko song phi "cựa" vào mặt? :D

6. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    cần gì phải cầu kỳ đâu bạn. làm chuồng dài 2m+rộng 1m2+ cao 1m5 hay 2m cũng được cho gà bay lên bay xuống thì thịt sẽ thơm và ngon hơn, hj

7. Gà Lười

Gà Lười Member

Thích đã nhận:
    1
    vấn đề là ông già nuôi con j` cũng ẩu :)), nếu như bọn gà chết thì mình còn dẹp chuồng lại cho gọn, hơn nữa ko chỉ có gà ta, còn bọn gà chọi/trọi nữa, mình thấy bảo mỗi con trống này phải riêng 1 chuồng, ko chung với bọn trống khác, nếu làm chuồng to thế thì mình hết chỗ để lắp 2 3 cái chuồng mới cho riêng bọn này

nongdancaitho thích bài này.
  8. minhtien

minhtien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    vậy thì bạn ngăn ra, thiết kế loại chuồng xếp nếu k nuôi thì dẹp đi có gà thì lôi ra nuôi têếp

Gà Lười thích bài này.