Cần tư vấn trồng cây thế nào cho đẹp!!

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi huylinht, 30/5/06.

1. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bể của em đã hoàn thành nền và xếp đá. Các bác giúp wm xem nên trồng cây j và trồng ở đâu ?? Bể của em là bể cỡ nhỏ (XXS)
    Nước vẫn hơi đục :D

2. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257

Bể của huylinht tương lái lắm đấy:applause: Nếu trồng Ngưu mao chiên"mini" như bể trong hình này bảo đảm cực kỳ đẹp.

3. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn chú fahsailam ! Nhưng liệu trồng chỉ ngưu mao chiến có dễ nhàm chán ??

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    huylinht đến "Bác" lấy ngưu mao chiên trong nước và một số chân trâu bò cùng vài thứ cây khác trồng nhé, nghe nói TV, đầu đài trong phòng huylinht đã chuyển để nhường chỗ cho bể cá hết rồi, chết thôi đam mê quá

5. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    bây h phòng cháu thành thô sơ nhất nhà !! Hiện đại nhất là cái ĐT & mấy cái ổ điện :D
    Mai cháu sang đc ko ạ ? Bác có nhà lúc nào ạ ! :D

6. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    cháu dùng đất nền của AG. Liệu như thế có đủ dinh dưỡng cho cây ko ạ ??
    Bể nhà cháu thể tích là 27lit, vậy dùng bao nhiêu đèn là đủ ??

7. phat

phat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    mình nghỉ nếu bạn trồng lâu có kinh nghiệm rồi thì phần hậu cảnh trồng tiểu bảo tháp còn phần trung cảnh thì trồng huyết tâm lan hay trung liểu để che phần thân của tiểu bảo tháp còn phần tiền cảnh thì trồng cỏ nhật hay cỏ thìa đều đẹp cả.Mong bạn thành công

8. huylinht

Thích đã nhận:
    7
    hì em mới là newbie thôi ! Chưa có tý tẹo kinh nghiệm nào ca ! :D.
    Trồng mấy loại cây đấy có dễ ko anh ? Mà bể em nhỏ tý à 40*23*30

9. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    cỏ nhật thì chắc HAn mình hiếm hàng..cỏ thìa dạo nè cũng ít quá....kiếm ngưu mao chin với chân châu có lẽ là đẹp lắm đó ..hii
    mà em dùng đất nền AG à..cái loại trong bao tải mà nó bán 80k 1 bao á?? cái nè anh ko khoái lắm..nước bẩn lâu lắm..khó nuôi cá !!

10. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    He He! bỏ cả tennit ở nhà chờ đến lấy cây mà không thấy đâu đây?
    Đất nền trộn sẵn của AG hay là ADA viên tròn nhỏ, nhìn chung không ngại, bể nhỏ dễ tăng cường phân nước hoặc phân viên. Đèn thì chỉ cần ra Phan Đình Phùng cửa hàng Osram mua một bóng Synvania 860 - 11W là đủ dùng rồi.
    Cây thì trước mắt qua lấy ngưu mao chiên, vài sợi chân trâu bò, ít chân trâu thường, 2-3 cây tiêu thảo tím nhỏ... là OK rồi, các loài cây này ở nhà bác đang có.
    Cho luôn mấy cây Cốc tinh thảo này:

11. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Em chen ngang 1 tý về sỏi nền. Hình như ở đây là loại đá trắng xay nhỏ? Híc híc, em bị đau khổ vì loại này, nguyên do là công nhận ban đầu trông rất đẹp, sang và sáng. Tuy nhiên, ko thể thả cá, chí ít là chỉ được thả 1 vài con cá nhỏ, ăn ít và ...ị ít :). Nếu ko, chỉ sau 1 tháng sẽ có 1 lớp chất bẩn đen xì bám vào đá nền, đầu tiên chỉ trên bề mặt, rồi nó ăn dần dần sâu xuống. Đặc biệt là những khu vực ít cây, cá hay bơi để ăn và...

Đến tháng thứ 3 thì lớp đáy bể vô cùng lem luốc! Ko biết các bác có kinh nghiệm nào làm sạch ko? Lúc thay bề có hút cũng ko sạch được mấy, vì nó bám vào từng hạt đá nhỏ rồi, chỉ có thể đảo 1 tý đá sạch bên dưới lên. Và đưong nhiên 1 tý đá bẩn sẽ lại chui xuống dưới...

Mà nếu dùng loại đá trắng xay này, muốn chờ nó trong thì hơi lâu, nếu ko phải đầu tư mua 1 gói men pha lê về.

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Theo Mig biết thì không có cách giải quyết vụ này, ngoài trường hợp vài tuần xúc hết nền lên cọ, chắc không thú vị lắm ? Không biết bể của bạn loại nào, chỉ nuôi cá thì có thể kết hợp với lọc đáy, nuôi cá và trồng cây thì khó hơn.
    *Bạn cho mình hỏi, men pha lê là cái gì vậy ?

13. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Ở VN có một sản phẩm làm kết tủa ( keo tụ ) những phần tử lơ lững tự do trong bể - có tên như vậy đấy anh Mig .

14. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    (Xin đoán mò nhé :) Hình như men pha lê là...polyacryl clorua aluminat (Viết tắt là PAC),xử lý nước khá nhanh,làm nước trong như ...pha lê !

15. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    gói men pha lê có 3000 vnd gì mà dùng từ đầu tư thế...
    theo em có thể giải quyết việc cát nền này là
    1 là bỏ tất đi chơi cát mới
    2 là gạn bỏ lớp cát ở trên mặt khoảng 2 -> 3 cm sau đó thì mua cát mới rải lên ( chú ý cát mới là cái loại dùng được chứ ko phải loại đang dùng đâu à )..thế thui !!
    đã nhầm rùi thì chỉ còn cách chịu mất công thui..hoặc chịu mất thẩm mĩ vậy !!
    @ Mig: hàng vi na chất lượng cao ( em cũng hông biết đã được kiểm nghiệm chưa nhưng mà dùng ở nhà tốt lắm..nước trong hơn nước lavie) đó anh à..hiiiiiiii...nhưng mà hình như chỉ những bể nào có hệ thống lọc kém hiệu quả , nước bể ko được trong đẹp thì xài loại đó..còn nếu hệ thống lọc tốt chắc nước vẫn cứ trong veo !!

Last edited: 15/6/06
  16. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    @mynlove: Vậy khi cho men pha lê vào có phải vớt hết cá ra ngoài ko anh?

17. mynlove

Thích đã nhận:
    22
    hô hô..cho men pha lê vào mà phải vớt hết cá thì chắc hãng sản xuất phá sản..hii cứ dùng thoải mái ko phải lo đâu..chỉ có điều ko nên cho nhiều như ngoài hàng cá baỏ..cho vừa vừa thui nếu hệ thống lọc của bể tốt thì nước bể sẽ trong được lâu..còn nếu ko tốt thì chỉ được cái trong bên ngoài mà thực chất nước ko sạch thì lại ko nên....tuy nhiên cho vào bể công nhận nước trong veo nhìn sướng thiệt..hiii