Cần tư vấn từ A--Z cho người mới học chơi bể

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi nhat19, 26/2/10.

1. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình hình là dạo này rãnh rỗi quá nên định làm một hồ thủy sinh để cho đẹp nhà,mà khổ nổi em mù tịt về vấn đề này mặc dù đã nghiên cứu rất nhiều bài trên đây nhưng cũng ko hỉu nhìu cho lắm( em hơi xì tú bịch nên anh em thông cảm).Em có một số câu hỏi sau đây mong anh em thương tình chỉ giúp để em có thể tham gia vào thế giời thủy sinh:

1. Em định chơi hồ tầm trung chiều dài cỡ 90 đến 100cm,anh em tư vấn dùm em nên chọn kích thước DxRxC như thế nào cho phù hợp,nên làm loại kiếng dày bao nhiu ly,em ko định chơi đá hoặc lủa mà định chơi bể Mộc,bể trồng nhìu cây và lấy màu xanh làm chủ đạo.
    +Phân nền thì nên chọn loại nào và mua bao nhiu kg
    +Đèn thì nên chọn loại nào và bao nhiu bóng
    +E định xài lọc tự chế của hovanten mà kiếm hoài ko ra bài đó,nếu mún mua thì mua cái lọc đó ở đâu( e hơi dốt cái khoản chế tạo)
    +Có cần thiết phải xài CO2 ko vì theo em thấy thì xài cái này tốn kém quá.
    +Nên trồng loại cây nào cho có nhìu màu xanh và em cũng thích kết hợp để nuôi cá nữa.
    và cuối cùng anh em cho em luôn địa chỉ và giá cả để em có thể mua tất cả các phụ kiện ở trên.Mong các anh em giúp đỡ xin cảm ơn rất nhiều

2. firestormvn

firestormvn New Member

Thích đã nhận:
    5
    Tình hình là dạo này rãnh rỗi quá nên định làm một hồ thủy sinh để cho đẹp nhà,mà khổ nổi em mù tịt về vấn đề này mặc dù đã nghiên cứu rất nhiều bài trên đây nhưng cũng ko hỉu nhìu cho lắm( em hơi xì tú bịch nên anh em thông cảm).Em có một số câu hỏi sau đây mong anh em thương tình chỉ giúp để em có thể tham gia vào thế giời thủy sinh:
    1. Em định chơi hồ tầm trung chiều dài cỡ 90 đến 100cm,anh em tư vấn dùm em nên chọn kích thước DxRxC như thế nào cho phù hợp,nên làm loại kiếng dày bao nhiu ly,em ko định chơi đá hoặc lủa mà định chơi bể Mộc,bể trồng nhìu cây và lấy màu xanh làm chủ đạo. --> Hồ 1m x 4.5 x 4.5, kính 8 ly, ko kiềng, mài vi tính giá 1.1tr
    +Phân nền thì nên chọn loại nào và mua bao nhiu kg --> Powersand 6l (450K) + ADA Amazonia 9l x 2 (1.080K) hoặc xài nền trộn của anh Nguyễn Hòa, Bon bon đều ok..
    +Đèn thì nên chọn loại nào và bao nhiu bóng --> 4 đèn T5 kèm máng giá tầm 1200K
    +E định xài lọc tự chế của hovanten mà kiếm hoài ko ra bài đó,nếu mún mua thì mua cái lọc đó ở đâu( e hơi dốt cái khoản chế tạo) --> đặt ai đó chế tạo giùm, nếu ko thì mua Atman 3338 khoảng 850K có luôn vật liệu

+Có cần thiết phải xài CO2 ko vì theo em thấy thì xài cái này tốn kém quá. --> ko cần thiết lắm (ko bắt buộc). Nhưng có cây sẽ lên đẹp và mướt xanh
    +Nên trồng loại cây nào cho có nhìu màu xanh và em cũng thích kết hợp để nuôi cá nữa. --> Vào chuyên mục cây TS mà xem cây nào bro thích
    và cuối cùng anh em cho em luôn địa chỉ và giá cả để em có thể mua tất cả các phụ kiện ở trên.Mong các anh em giúp đỡ xin cảm ơn rất nhiều --> mua nhiều nơi Hòa-Nguyễn Tri Phương nối dài (đá, lũa, cây TS, Co2, đất nền tự trộn...), Cao Quý (cá, thiết bị phụ kiến khác), APT (lọc, nền ADA, đèn, hồ...)

magicsword, nhat19 and unbroken_vn like this.