Cần tư vấn vật liệu và các bước tiếp theo !!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi lehoangphuc, 11/7/13.

1. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Đây là hình của bể nhà mình,,,mình mới cho chạy lọc 2 ngày nay thôi...Dự tính chạy 1 tuần mới cho san hô và cá vào...Skimmer minh xai jebo 520 , sau nay khá hơn tí mình sẽ nâng cấp lên NAC 7 ...Hồ e dự tính chơi san hô mềm và cá ...E có tham khảo muốn chơi 2 thứ đó phải cho NO3 ~0 - 10 . ko biết có mua thêm lò khử no3 va põ ko nhỉ ( nếu có là loại nào và vật liệu ji) .Mong các tiền bối hướng dẫn để e có 1 bể chơi lâu dài
    Hồ chính : 1m2
    Hồ phụ: 1m1

2. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bro ra sơn hà, mua cái lọc cát, bỏ hạt bio pellet vào đi
    làm ngay từ đầu, xử lý ngay từ lúc còn ít, đừng để nhúng chàm rồi mới làm thì mệt lắm.

3. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    hồ mình bio pellet khoang nhieu ml nhỉ....lò khử giá nhieu nhỉ ( vì mình ở tỉnh ) mua chỉ oder qua mạng mà thôi

4. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Hồ e phần cứng đã sắp xếp xong.....2,3 ngày nữa e sẽ tha cá ...Xin cho e hoi về phần lọc thì cần ji nữa vậy , mong mấy a hướng dẫn giùm e !!! e nghe noi nuôi rong hạ No3 , bây giờ e con dư cái ổ nhỏ đó ko biết nuôi được ko ( và nuôi như thế nào nhỉ )

5. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    sao ko có bác tiền bối nào giúp nhỉ ????????????????????????

6. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    không thấy hình bro ơi.....................................................................................................

7. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Hình mình vẫn thấy bình thường mà ta .................................................. Mình làm theo bạn ra cao quy mua loc cát và đang chạy bio pellest . Hồ mình 400ml mình chay 400ml bio pellest , lò đó mình để gần skimmer , đầu ra mình cho nước chạy vào ngăn chứa toàn trái bio ball

8. Nickyphan

Nickyphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    Trước tiên về phần hộp lọc...(y như mình lúc mới chơi) bro nên lấy hết san hô vụn ra rồi ra Sơn Hà (Nguyễn Thông) mua 1 túi lọc thô(150k) và cho đường nước xg chảy vào túi!Ngăn 2 bro để skimmer cũng tạm(mặc dù là nên để ngăn nước xg...)
    Hồ bro tầm 400l khi sử dụng bio pellet nên xài khoản 200ml thui phần còn lại sau đó châm từ từ nếu thấy hao hụt.
    Hình thì mình chỉ thấy đc mấy tấm sau còn mấy tấm đầu ko thấy gì bro up lại hình toàn cảnh (hồ+lọc) cho a/e dễ tư vấn.

9. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13

10. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    Hệ thống lọc của mình như thế đã ổn chưa vậy !!!!!!!

11. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200

12. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    rong cheato mình mua ở dau nhỉ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

13. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Bro có thể ra Sơn Hà(Nguyễn Thông) xin or mua,tại hôm qua mình ghé mua ít đồ thấy bác Sơn cũng có 1 ít rong Cheato...Bro ra đó có thể tham khảo thêm về bộ lọc của bác Sơn.

14. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    MÌnh ko ở DAKLAK lận .......Mình bỏ đá sống vào ngăn thứ 3 và chéo đèn vào đá 24/24 thì rong cheato mọc lên ko nhỉ .........

15. thaoti

thaoti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    329
    Cần phải có giống thì mới có cây, chứ bạn chiếu đèn thì chỉ mọc rêu thôi. Không bạn có thể học làm bẫy rong cũng ok.

16. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    hồi mới chơi mình cũng nghĩ thế này, sau một tháng thì phải dỡ hết hồ lọc ra làm lại, nào là đá bám bụi, nào là rêu mốc nổi lung tung, thêm nữa là rong dơ bay phấp phới, ghết quá, bỏ hết đá luôn, chẳng thà là có cheato, không thì thôi, bỏ đá sống không chiếu đèn, hoắc để không, cho nhàn, nếu có điều kiện thì mua bùn fiji về chơi. :). khổi lo gì hết. hihihihihihi

17. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    nếu co rong cheato rồi,,mình có cần bỏ đá sống cho nó bám và chiếu đèn ko ( nếu chiếu thì thời gian mở đèn ra sao nhỉ )...Bùn fiji mua ở đâu thế bác mapdet ,tác dụng hay hơn rong hay sao????
    Và cho mình hỏi luôn,,cá nhà e mới bắt về nhát quá...Cho ăn nhiều thì sơ dơ hồ ,,mà hạt thức ăn nổi trên mặt nước e nó trả ăn rồi thức ăn bị chảy xuống hộp lọc

18. anhcoduyen

anhcoduyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    488
    Rong ko cần đá đâu bro. Chỉ rong thôi được rồi. Rong phải có đèn. xài bùn để làm gì?????? cá nhát bro nên cho ăn cyclopeeze vừa tiện cho cá vừa cho san hô. nên kiếm những con cá dạng như nemo, thia....cho mấy con này ăn khi nó ăn, mấy cá nhát kia thấy cá này ăn, rồi từ từ sẽ tập ra ăn theo.

19. lehoangphuc

Thích đã nhận:
    13
    E nghe lới bác nickyphan ngăn đầu tiên bỏ hết san hô ,,,mua túi lọc thô về !!! Và cũng có đang tim cách kiếm rông cheato , xin cho mình hỏi khi có rong rồi thời gian mình chiếu đèn cho trúng như thế nào nhỉ ( hiện giờ e đang có bóng 15w của rang động) . Ở sg chỗ nào bác cá nemo và bắp nẻ xanh nhỉ ....Hiện trong hồ mình có nuôi e tôm hùm nhỏ..ko biết cho trúng ăn như thế nào nhỉ

20. Nickyphan

Thích đã nhận:
    200
    Mình đã chỉ ở Sơn Hà có rong cheato mà,bro chưa ra hỏi àk?thời gian chiếu đèn tầm 8 tiếng là đc,dùng đèn 15w là đc rùi!Còn cá nemo và bắp nẻ thì bro nên ra Cao Quý(Trần Hưng Đạo,Q5) nhưng hiện giờ thì mình ko biết nó về cá chưa.Lưu ý khi mua cá từ CQ về bro nên sục oxi nhiều và ngâm qua nước thuốc để loại bỏ nấm trước khi cho vào hồ tầm khoản 24h là ổn,nếu cá ko qua khỏi thì chịu hehe...
    P/s:tôm hùm bro nên bắt ra vì về lâu dài nó sẽ lớn và là mối họa cho cá của bro nhất là nemo size nhỏ....