cần tư vấn về giọng chào mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi haiben, 16/8/10.

1. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    anh em trên diễn dàn cho mình hỏi.mình co 1 em CM nuôi đc gần 2 năm là chim tơ nuôi lên vì ko co con giọng hay để cho học lên giong ko đc hay lắm nhưng mà lại đấu rất tốt vậy ae cho mình hỏi bầy giờ mà minh đi dợt thường xuyên liệu có học thêm đc giọng của chim khac ko liệu giong no co cải thiện đc ko mong anh em giup đỡ

duyhoian thích bài này.
  2. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    chim tầm 2 mùa thì vẫn còn học giọng đấy bạn à! Yên tâm mà dắt đi dượt thường xuyên nhé!!

3. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    cám ơn bạn mình sẽ co găng đi dượt thường xuyên hi vọng là e no học đc thêm giong vi em này của mình rất gấu giong lai rất to và đanh nhưng mà ít giọng

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    He he sống phải có niềm tin và hi vọng chứ. Ông anh cứ đem đi dượt đi ko học đc giọng thì nó cũng luyện đc thêm bản lĩnh đấu đá.
    Chim thì cũng tùy con thôi có con chim già ham học hỏi già khú rồi mà vẫn học giọng tốt. Trc e có con chim bổi già về mà nó học giọng con khác bỏ luôn cả giọng gốc

duyhoian and dammechim like this.
  5. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    sao ko co ai tư vấn giup mình nữa ha xem y kiến của tất cả moi người co giống nhau ko

6. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Bác haiben này hình như ở dưới Văn Điển thì phải ( thấy hô hào lập hội dượt chim ở VD) Theo quan điểm của em và qua học hỏi của các bác đi trước thì một con cm được đi dợt dãi nhiều có thể học được thêm giọng và nết đấu . Nhưng cũng như bác em vẫn còn chút thắc mắc là với mỗi chú chim chất giọng của nó thì giữ nguyên nhưng cách chơi và độ dài của giọng thì sẽ ra sao nếu đi dãi dợt nhiều . Cụ thể là có những con có giọng đổ dài 8-9 âm và có những con chỉ đổ 5 âm 6 âm . Vậy sau khi đi dãi dợt nhiều thì độ luyến láy của nó có tăng lên không và độ dài của giọng có thay đổi không . Mong các cao thủ chỉ giáo thêm về phần này cho tôi và bác haiben học hỏi thêm. Thank

7. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Tài năng của một ca sỹ - đại đa phần thể hiện qua chất giọng. Ca sỹ càng lên sân khấu biểu diễn nhiều thì phong cách biểu diễn càng chuyên nghiệp hơn, chứ giọng hát chẳng thể nào hay hơn được. Chim CM cũng vậy, con nào bản chất nó sổ được giọng đôi, giọng ba thì khi thăng hoa nó sẽ thể hiện được giọng đó, còn con nào bản chất cứ 4-5 thì có thăng hoa mấy cũng cứ 4-5 thôi bạn àh.

PHIOMON and anh_hung908 like this.
  8. haiben

haiben Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    hihi bạn phân tích hay thật rất cụ thể....................

duyhoian and Hoàng ĐL like this.
  9. duyhoian

duyhoian Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Như bạn nói thì chim bổi tơ nuôi lên, hoàn toàn có thể học giọng, mình nghĩ hiện em nó đang là võ sĩ, bạn nên cho em nó luyện thêm khóa ca sĩ nữa là chuẩn bằng các khóa đào tạo tại trường chim thường buổi sáng sớm bắt đầu tại trường chim tầm 6 giờ sáng.

Ra trường chim làm ly cafe kết giao bạn bè và học hỏi trao đổi thêm từ các kinh nghiệm chung, tốt cho chủ chim và cả chính con chim lun

Liên lạc anh_hung908 để biết địa điểm giao lưu dợt chim, bro ni sư cụ chào mào, bạn Hùng đâu rồi

Thân ái

Last edited: 27/8/10
    anh_hung908 thích bài này.
  10. Hieumorin

Hieumorin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    Cho chim đi dợt nhiều chắc chắn nó sẽ có nhiều thay đổi... không nhiều thì ít thôi mà!!! Không những chim được giao lưu học hỏi mà chủ của nó còn được giao lưu và học hỏi nhiều hơn nữa!!!

anh_hung908 and duyhoian like this.
  11. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Theo tui bạn nên kiếm một con Chào mào Huế (Huế xịn 100% nhé, ở Huế nhiều chim vùng khác chuyển). Chim trời già rừng, khoảng 3 năm lồng trở lên, Các vùng Bình Điền, Nam Đông, Đèo A Co là những vùng có nhiều chim hay.

Vẻ đẹp Huế chẳng nơi nào có được, nét dịu dàng nhưng giọng to đanh