Cần tư vấn về hồ.

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi Discuslam, 27/1/07.

1. Discuslam

Discuslam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Em đang chuẩn bị làm hồ 1m2 đáy 8ly các mặt còn lại là 5ly.Cao 55cm rộng 45cm nuôi cá rồng các anh thấy có ổn không.Khả năng của em làm hồ 1m2 là hết.Tư vấn giúp em nhé.

2. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mình nghĩ 1m2 nuôi cá Rồng không ổn đâu...dù gì cũng phải 1m8....

3. cá quả

cá quả Banned

Thích đã nhận:
    0
    Theo em hồ 1m2 ko đủ diện tích cho cá phát triển tối đa nhưng nếu khả năng của bác chỉ có thể làm hồ 1m2 thì bác nên đặt chiều rộng lớn hơn khoảng 60cm cho cá của bác vùng vẫy tốt hơn

4. spirit

spirit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đâu có sao cứ nuôi đi bạn mình thấy ngoài tiệm cũng nuôi hồ cỡ đó khi cá còn nhỏ thì hồ đó là wá lớn đối với nó thôi nhưng bạn làm hơi hẹp đó ngang nên 55 hay 60 ok hơn
    chừng nào chú cá của bạn hơn 40 cm thì mới nên thay hồ

5. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Cám ơn nhận lời tư vấn của các bạn.Cho nình hỏi là làm hồ đáy 8ly các mặt còn lại là 5ly thì có ổn không.Đó là điều mình nghị là quan trọng.Vì cá rồng lớn quá.

6. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Hì cùng không cần dài đến thế đâu.
    Bạn DC ơi! Nhà mình cũng rất chật nhưng cũng phải cố lên thàng bể 1,5m, sâu 60. Bạn có cố được thì cố đi. Tối thiểu phải thế bạn ạ.

7. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bể 1m2 mà làm kính 5 ly thì em thấy không an toàn đâu. Nhất là nuôi cá rồng thì càng dễ bị bục. tốt nhất bác cố làm kính 8 ly đáy và mặt sau 10 ly!

8. thanhphu

thanhphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    các mặt kiếng bác cần phải sử dụng luôn cả kiếng 8 ly,vì cá rồng là 1 loài cá lớn nên sức của cá cũng rất mạnh,nếu mà cá bị giật mình phóng 1 cái là vỡ cả bể

9. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    5ly vẫn an toàn

hồ 1.2m đáy 8ly các mặt 5 ly là được rồi.chiều cao không quá 55cm thì 5ly không có vần đề gì.cao 55 nhưng bạn chỉ chứa nước khoảng 40 nên không sao.bạn thấy ngoài tiêm cá đó?hồ chỉ 5ly mà họ để em huyết long trị giá vài ngàn usd có sao đâu?họ không có kinh nghiệm sao?hay cá họ không biết giật mình?quan trọng là các đường keo và thanh giằng phải dán cho kỹ.vấn đề kỹ thuật này thì bạn nên lựa chọn tiệm nhiều kinh nghiệm và uy tín.Bạn có thể ghé tiệm Hồng Hải đường nguyễn thông để tham khảo.nơi đây làm hồ rất chăc chắn.chủ tiệm rất nhiệt tình sẵn sàng bỏ ra cả giờ để tư vấn mà không hề níu kéo nếu bạn không hài lòng.giá khoảng 350k đến 400k.mình đã làm tại đây rất nhiều hồ(trên 10 cái đủ kích cỡ)và thấy rất hài lòng.

10. tuankiet6776

tuankiet6776 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình nghĩ thì kích thước hồ như bạn nói thì ok, nhưng mà bề dày của kiếng thì mình nghĩ không ổn, cá rồng là 1 loài cá khỏe mạnh, việc cá đập vỡ hồ kiếng thì không hiếm, hầu như ai cũng biết đến vấn đề này, cứ như bạn trinh phuong an nói những người nuôi cá trong bể 5 ly thì k sao, mình không hoàn toàn đồng ý, vì cá mỗi con có tính cách khác nhau, đâu con nào như con nào, và chuyện tai nạn thì không ai có thể lường trước được, mình nghĩ an toàn là bạn mà, hihihi, cứ cho là nuôi trong bể 5 ly, cá không giật mình đi, nhưng thử hỏi họ có thấp thoảng lo sợ có ngày nào đó có tai nạn xảy ra không, thay vì ngay từ đầu ta tạo sự an tâm trước có phải hay hơn không, minh chỉ góp ý thôi, không có ý gì đâu, có gì nói sai mong mọi người bỏ qua cho... hihihih

11. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn ghé cửa hàng Hồng hải bạn hãy nói chủ cửa hàng dùng tay đập mạnh vào hồ 1.2m xem có bể không?an toàn là trên hết nhưng điều kiện không cho phép thì mình chọn phương án tiết kiệm và an toàn ở mức có thể chấp nhận được.Cá rồng rất khỏe nhưng để có đủ sức tông bể hồ còn đòi hỏi phần lấy đà.hồ cá 1.2 x 45 x 55 thì 1 chú cá rồng 40 cm không đủ chỗ để lấy đà tông bể hồ.mặt trước 1.2 là yếu nhất thì khoảng cách 5cm còn lại cá không đủ đà để tông mạnh.mặt hông kính 5ly nhưng chỉ 45x55 + thanh giằng thì dù có lấy dà từ đầu kia cũng không thể làm bể hồ.vì vậy các tiệm cá vẫn thản nhiên nuôi những chú huyết long đắt tiền trong hồ 5ly.(bạn có thể ghé tiệm kim liên ng thông kiểm chứng.1 chú cá dài 40cm trị giá 2900usd họ không sợ tai nạn sao?phần nhiều sự cố bể hồ khi cá đã lớn có nghĩa là thời gian sử dụng hồ đã lâu.các đường keo của thanh giằng theo chiều dài hồ đã bị lão hóa,bong tróc.hay do thợ dán không kỹ sẽ xảy ra tình trang bể hồ.mặt trước chịu nhiều áp lực nhất.để tăng phần chịu lực nên dán thanh giằng thật kỹ,cách mép hồ 10cm(55 - 10 = 45.đây mới là phần chịu lực chính) chân hồ phải thật phẳng tránh tình trạng dồn trọng lực về 1 mặt.đôi khi chủ quan không cân bằng mặt nước so với chiều cao của hồ dễ làm hồ mau xuống cấp ở các đường keo,trong quá trình làm vệ sinh hồ nên chú ý các đường keo.thấy có dấu hiệu bong tróc thì phải gia cố lại toàn bộ ngay là ổn thôi.mình có vài góp ý để các bạn điều kiện tài chánh không cho phép vẫn có thể làm được 1 hồ cá tương đối chấp nhận được.

12. thanh

thanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chào các bạn, mình đang nuôi con KLHV trong hồ 1m2*40*50 đây, kiếng 5 ly nuôi cá nhỏ chẳng sao cả, cá em nuôi nay 6 tháng, dài khoảng 30cm đến nay vẫn bơi lội thoải mái. nhưng mình nghĩ nếu được thì bác nên làm hồ 1m5 thì tốt hơn, mắc hơn cũng không bao nhiêu, chỉ sợ sau này cá lớn hơn bác phải đổi hồ 1lần nữa, vì bây giờ mình đang đặt hồ 2m cho cá lớn được hết cỡ.

13. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình có lời khuyên thế này: Nếu bạn cần tư vấn làm hồ chính xác thì bạn nên hỏi kinh nghiệm người đặt hồ nuôi cá rồng để bán; bạn tham khảo web site của trại cá rồng như Singapore hay Malaysia xem họ khuyên bạn nên làm hồ size cỡ nào; Hãy xem kỹ bài chọn hồ cho cá rồng như thế nào trên forum này; Hãy hỏi những người nhiều kinh nghiệm về nuôi cá rồng nếu còn thắc mắc. Nếu bạn chỉ nghe lời quảng cáo của các tiệm làm hồ kiếng thì chắc là bạn được đánh cược với rủi ro rồi đó (bởi họ làm cá chứ có nuôi cá bao giờ đâu mà cẩn thận đến "đường kim mũi chỉ"). Mình là dân ngành xây dựng nên cũng hiểu đôi chút tính toán sức chịu tải của hồ sao cho an toàn bền chắc sử dụng lâu dài, "cẩn tắc vô ưu" mà, còn phải tính đến yếu tố kỹ thuật cho máy lọc, đèn chiếu sáng cho hồ, yếu tố thẩm mỹ của hồ cho phù hợp căn nhà ... Bi nhiêu đó thôi là bạn phải "đau đầu" cả tuần rồi đó !!!

14. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Các bác cho biết thêm là hồ 1m2 thì khi thay nuớc mình cho vào hồ bao nhiêu muỗng muối.Loại muỗng cho người lớn.Hồ mình đang có sữ dụng lá bàng.Tư vấn dùm em.

15. Discuslam

Thích đã nhận:
    17
    Cám ơn tất cả các lời khuyên của các bạn.Hy vọng khi nào có thi cá Ròng hay trưng bày gì đó ....lúc đó thì có dịp chiêm nguỡng cá của các bạn.Thanks!

16. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    Sorry trước vì mượn chủ đề của bạn, do mình mở chủ đề mới mãi không được (không biết bị lỗi làm sao) nên mình upload tạm hình cá rồng của mình lên cho các bạn xem qua (chất lượng hình không tốt do máy hình đi mượn lại): 1 KLHV, 1 KLQB nền tím, 1 HL high quality

17. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    bạn LE ANH DUNG có cá đẹp quá.bạn nuôi nhiêu như vậy chắc bạn có rất nhiều kinh nghiệm.bạn có thể cho anh em biết vài thông số để tính chịu tải của 1 số hồ có kích thứơc thông dụng không?để anh em có nhu cầu làm hồ sẽ dễ tính toán khả năng,vi dụ như vài kích thước 160 x 50 x 70 _ 140 x 70 x 50 _ 120 x 50 x 40 ...khi đó anh em đặt hồ sẽ dễ dàng quyết định không bị sự ca hát của mấy tay làm hồ và 1 số người không am hiểu.mình đang có ý định làm 1 hồ 3m x 3m x cao 1.5m đáy bằng bê tông có 2 mặt kính và 2 mặt bê tông.bạn cho mình vài thông số để mình dễ hiể khi thực hiện.cảm ơn bạn.

18. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    ok, tính chịu tải của hồ thực ra là bài toán tính thể tích, 3 số đo của hồ nhân lên chính là thể tích hồ; về trọng lượng thì 1lít nước tương tương 1kg (1m3=1.000 lít); nếu bạn làm hồ dài từ 1m4 trở lên thì nên dùng kiếng 10ly, dài hơn 1m8 thì dùng kiếng 12 ly hoặc muốn chắc ăn thì xài kiếng cường lực (giá mắc hơn kiếng thường từ 1,5-1,8 lần). Mình là dân ngành xây dựng nên nhìn chung hồ cá cũng giống như đà kiềng, kiếng thì giống như ván khuôn phải đủ sức chịu lực của nước tác động theo phương thẳng đứng (đáy hồ), phương ngang (thành hồ), các mối liên kết bằng keo phải bền chặt chịu lực xé tốt, ngoài ra còn một lực nữa là moment lực hay là lực xô ngang (tùy theo phương góc của hồ mà lực tác động, ví dụ: hồ bị nghiêng; lưu ý: cho dù khi cân bằng nhưng cá rồng khi quẫy mạnh trong hồ đầy nước sẽ gây mất cân bằng tạo moment lực gây hiện tượng nứt kiếng mà các bạn thường thấy). Thứ hai, đó là khung đỡ hồ phải đủ sức chịu trọng lượng bên trên, cố định và chịu được lắc, rung hồ do cá rồng quẫy mà không bị cong hay gãy; khung đỡ mặt kiếng dưới đáy hồ phải sát và đủ sức chia tải cho mặt kiếng bên trên; chân đế cho khung hồ phải chắc chắn, ngoài ra tiết diện mặt đế phải tương đối để chịu tải hồ từ trên xuống mà không lún, gãy hoặc xé gạch nền nhà.
    Nói sơ sơ bi nhiêu chắc bạn trinh phuong an và các bạn khác hình dung ra tiêu chí cơ bản cho hồ cá rồng rồi hén.
    Mình nói thêm hồ của mấy chỗ bán cá và chỗ làm hồ cá:
    - Hồ cá ở các tiệm bán cá: Họ kinh doanh nên đâu cần làm hồ lớn bền chắc làm gì, cốt yếu tiết kiệm diện tích, chi phí làm hồ để lợi nhuận càng cao, cá thì họ trưng một thời gian rồi cũng bán, tiệm thì lúc nào cũng có người giúp việc coi chừng thì sợ gì nứt hồ, cá nhảy ...
    - Hồ cá ở các tiệm làm hồ: Cạnh tranh là yếu tố sống còn nên giá cả sẽ quyết định cạnh tranh. Giá hồ rẽ thì khách hàng có xu hướng chọn nhiều hơn, phần thiệt chất lượng sau này thì người mua sẽ chịu. Đơn giản nếu giá thành hồ kiếng mỏng 5ly hoặc 8 ly gì đấy, giá rẽ bao nhiêu đấy ... nhưng có tiệm nào dám bảo hành chất lượng hồ cho mình 10 năm không? mình chơi liền.
    "1 hồ 3m x 3m x cao 1.5m đáy bằng bê tông có 2 mặt kính và 2 mặt bê tông" oh trời, bạn phuong an định làm thủy cung hay sao vậy????!!!! Bạn nên tham khảo chuyên gia thôi, trước mắt bạn nên hỏi kinh nghiệm thiết kế hệ thống lọc nước cho hồ kích cỡ loại này đi, nó quan trọng lắm đấy trước khi thiết kế khung hồ. Bạn thử hỏi chuyên gia thủy cung ở Đầm Sen xem sao nhe! Chúc bạn thành công

Last edited: 31/1/07
  19. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    mình cũng đang thi công phần nền trước rồi.vì theo tính toán riêng của mình thì trọng lượng của hồ sẽ rất lớn trên 11 tấn nên mình cho làm phần nền trước tránh lún.phần kiếng mình sd 15ly cường lực,hệ thống lọc thì mình sử dụng lọc ngoài 3m x 1m x 1m.chia làm 7 ngăn lọc với tổng công suất máy bơm in/out là 50.000lít/h.đó là theo thông số.chứ công suất thực mình đo thử chỉ khoảng 30.000l/h.khi nào hoàn thành mình sẽ chụp hình gởi các bạn góp ý.

20. le anh dung

Thích đã nhận:
    6
    ok vậy chừng nào khởi công báo cho anh em biết chúc mừng nha