Cần tư vấn " Xây Chuồng Gà " đạt tiêu chuẩn

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi KingKê, 30/5/13.

1. KingKê

KingKê Member

Thích đã nhận:
    8
    + Mình cần được các bạn tư vấn Xây chuồng gà (bằng gạch) đạt tiêu chuẩn trên khuông viên là 4mX11m hiện trạng mặt bằng đang lót "gạch đan bêtông ", mình định nuôi 1 e Nọc cai quảng bầy chân dài , và không biết trong khuôn viên này nuôi được bao nhiêu e ? Chuồng dạng bán chăn thà (nghĩa là có 1 nhà cho các em lưu trú khi mưa gió và chiều đi ngủ , phần bên ngoài còn lại cho chạy lông nhong và phơi nắng cho thư thà),Các bác tư vấn giùm e cụ thề chút nha , từ chọn gạch , ngối , và ổ để thiết kế khoa học và đạt chuẩn luôn nhé , tiện đây cho mình xin mấy tấm hình chuồng gà các bạn (càng nhiều cáng tốt để mình tham khào và đưa ra mẫu phù hợp và vừa ý nhất)

+Nhân tiện đây cho mình xin địa chỉ những nơi nhận xây chuồng gà uy tính mà diễn đàn mình biết luôn

+ Cuối cùng mình rất cảm ơn các bạn nhiệt tình chỉ dạy cho mình , vì dây là lần đầu xây nhà cho các e nó thoã nhiềm đam mê cháy bõng có trong mình tư lâu , cám ơn các bạn rất nhiều nhiều

2. boyspeed

boyspeed Well-Known Member

Thích đã nhận:
    192
    xây chuồng gạch thì bạn xây gạch 4 lỗ , ngang 2m dài 2m là đủ đổ nọc rồi , mái thì làm tôn xi măng mát gà , còn chuồng ngủ thì bạn xây như mấy cái học tủ là đc , ngang 60 cao 50 bỏ gà vô ngủ khỏe re . còn chỗ bạn mà nóng quá thì bạn lợp thêm miếng lưới lan trên cao . chút ý kiến có j a e bổ sung thêm

3. KingKê

KingKê Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn bạn vì bài hướng dẫn , nhưng xây theo cách bạn , chống mưa được không với lại gió lùa nữa , xây vậy thì có Ok không , với lại bạn cho mình xin mấy tấm ảnh tổng quát về chuồng gà nọc nhà bạn nhé , mình rất cần để tham khào thêm thông tin, cám ơn hunghieu rất nhiều

4. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Xây làm sao mà vừa rộng rãi, cao ráo, thoáng mát và tiện việc vệ sinh, còn phải canh theo túi tiền nữa. Nếu bạn tiền nhiều thiệt là nhiều thì bê, sơn nước, lót trần thạch cao luôn là mát rượi... hehehe đùa tí nha!

forgetmenot and gzang like this.
  5. SáuTon_TG

SáuTon_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    249
    gắn thêm cái máy điều hòa nữa thì còn gì bằng..........hehe

gzang thích bài này.
  6. gzang

gzang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    509
    xem xong e ko biết thế nào gọi là: CHUỒNG GÀ ĐẠT TIÊU CHUẨN .có a nào khai sáng giúp e với .

7. soctrang

soctrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    321
    xây kiểu chuồng heo có đường thoát nước mát ăn ở trên lưới 40 thì còn gì bằng xây,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

8. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    theo tiêu chuẩn mỹ chuồng cản cần từ 0.7 --> 1m2 vuông cho mỗi con gà , và khu chăn thả cần 10m vuông cho mỗi con gà , bạn cứ theo những thông số trên mà làm chuồng và xác định số lượng gà nuôi trong khuôn viên nhà

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:55 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:50 PM ----------

gửi chủ top thiết kế này

cocbc, catphien, itloving and 2 others like this.
  9. KingKê

KingKê Member

Thích đã nhận:
    8

Cái này thì quá nhỏ , tụi nước ngoài nó làm chuồng di động kiều này , còn mình muón cố định và có độ bền hơn bằng gạch

10. tuan trung

tuan trung Guest

Chuồng chuẩn này bạn , nhưng theo mình bạn nên nghĩ đến tiết kiệm chi phí , dự định sẻ làm bằng vật liệu gì , quan trọng nhất là thoáng mát vì nuôi gà chống lạnh dễ hơn chống nóng [​IMG]

Last edited by a moderator: 1/6/13
  11. KingKê

KingKê Member

Thích đã nhận:
    8
    Bên ngoài là vậy , không biết không gian chuồng kín bên trong như thế nào

12. KingKê

KingKê Member

Thích đã nhận:
    8
    Trên diễn đàn mình có ai nhận xây chuồng gả không vậy

13. GALAIVINHLONG

GALAIVINHLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,013
    Tùy vào túi tiền bạn ạ, cửa đi lùa, cửa sổ, tole chống nóng có lớp cách nhiệt bên trong, nền lót gạch ống 4 lỗ đổ cát bên trên . . . nhưng mình nghĩ 1 trống chỉ đổ tối đa 2 hoặc 3 mái chứ cai quản cả bầy chân dài hiệu quả sẽ không cao bác ạ. Mình nghĩ nên có chuồng nhốt gà trống riêng, nếu khu vực này nuôi cả gà tơ thì phải có chuồng đổ riêng. Kinh nghiệm không nhiều chỉ có một số ý trao đổi cùng bác cho vui. Cái nhà chòi nhà mình cũng mới vừa xong, kinh phí hạn hẹp chủ yếu thõa thú vui là chính. Cái này mình chưa hoàn thiện phần nền và mái, gấp quá không có chỗ nhốt nên thả mấy em vào trước từ từ hoàn thiện từng căn. Mong bác đừng cười.

Last edited: 2/6/13
    cocbc, thientham, Tri_MyLoc and 6 others like this.
  14. KingKê

KingKê Member

Thích đã nhận:
    8
    Làm gì dám cười bạn chứ , bạn còn có được cho nó , còn mình thì chưa làm được mà , ai có hỉnh nữa cho mình thêm nữa nhé

15. quachvanluat

quachvanluat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    bạn xây gạch 4 lỗ thì mát hơn nhưng cũng mắc hơn 2 lỗ, nói chung tuỳ túi tiền, khuôn viên 4x11 thì bạn xây nhà trú mưa khoảng 2x4 phía ngoài thì xây chỗ ép nọc ở góc phìa ngoài chồng xây thấp kéo lưới b40 diện tích khoảng 2x2 còn lại bạn làm sân chơi cho gà ko biết mình nói được ko xin góp ý thêm anh em

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    bạn xây chuồng mà không xây những lỗ gạch để thông hơi khi lương gà và nhiệt độ tăng cao trong chuồng nó sẽ ép hơi ngột ngạt ra ngoài. và lương không khí trong sạch sẽ lưu thông vào chuồng về đêm gà hay bị hốc nước và rất yếu nếu bị nhiễm bệnh thường chết về đêm. từ móng trở lên phải kín tránh gió lùa thổi vào chân và vùng bụng gà khi ngủ.

longphat thích bài này.
  17. GALAIVINHLONG

Thích đã nhận:
    2,013
    Hình này là chuồng trại hàng cao cấp, xin phép anh Vỹ cho anh em tham khảo tí nhé! Mái lợp tole chống nóng 2 lớp, cửa đi sắt lùa, bả Mastic sơn nước nhé các Bác.

Last edited: 4/6/13
  18. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Chuồng gà nhìn ok, nhưng trên tui mà xây kiểu này kê tặc nó mê lắm, cho nên phải làm kiên cố kín mít

GALAIVINHLONG thích bài này.
  19. KingKê

KingKê Member

Thích đã nhận:
    8
    Ok , sau cũng mình cũng được nhiều ae tư vấn rồi , cám ơn tất cả mọi người , và giờ là khâu cuối cùng , có ai nhận thầu xây chuồng gà không , mình đang cần đây

GALAIVINHLONG thích bài này.
  20. GALAIVINHLONG

Thích đã nhận:
    2,013
    Ở chỗ mình an ninh rất tốt cả xóm đoàn kết nên bọn gà tặc không dám lộng hành. Mình nuôi 9, 10 năm nay nhưng chưa bao giờ bị mất trộm, cũng có khi do gà cùi quá nên bọn nó không thèm quan tâm cũng nên. He he .........Cảm ơn anh Trí!