cần xin chút kinh nghiệm chăm sóc cá vào mùa lạnh.

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi neverland, 2/12/11.

1. neverland

neverland Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    Mình mới nuôi ít tỳ bà vàng, otto, trực thăng. quan sát thấy khi trời chuyển lạnh. cá bắt đầu có hiện tượng trướng bụng. chết dần đôi trực thăng và đôi otto. xin hỏi kinh nghiệm của các bác trên diễn đàn là nên sử dụng các biện pháp như nào ạ? nhiệt độ bể đang ở mức 23 độ. mình có nên cắm thêm sưởi ko? và có nên mua 1 số loại thuốc như nào để phòng ngừa bệnh, cũng như nơi bán thuốc ạ. sau đây là ảnh cá bị bệnh :
    ảnh cá otto chết :

2. hhson_gt

hhson_gt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    430
    trông mấy con cá thương quá anh Hưng ơi. Cá của em thì chưa bị, nhưng 1 chú mún vừa ra đi xong. Theo em thì do thức ăn, anh thử chuyển thức ăn xem. Em có ít sâu đỏ khô, anh lấy không em share cho 1 ít. em thấy cá của em ăn khỏe mà không bị vấn đề trên. bể em 26 độ. Tối anh rảnh ko? anh em mình tiến hành vụ bể to?

neverland thích bài này.
  3. neverland

Thích đã nhận:
    424
    anh k hiểu do thức ăn hay do là thay đổi môi trường nước. :) chờ xem các bác trên đây bắt bệnh đã.

4. famtruong.pl

famtruong.pl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    cá của bác này bị bệnh lạ nhỉ. chưa thấy kiểu bệnh thế baoh cả. trông vừa thương vừa buồn cười :)). cái bụng con cá nó phưỡn ra. mong bác sớm trị được bệnh cho cá nhé

neverland thích bài này.
  5. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    rét thì cá hay bị nấm chứ nhỉ.em nghĩ thức ăn có vấn đề rồi..hay là bị sán ???

6. neverland

Thích đã nhận:
    424
    :-? thức ăn trước giờ anh vẫn cho neon ăn có thấy vấn đề gì đâu. mà bọn tỳ bà chắc ko ăn đâu. vấn đề nữa là chắc mới sơn sửa lại phòng. mùi sơn, hoặc sơn bắn vào nước. nhưng anh thay nước đều mà. :-?

7. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Bạn ở HN thì hiện giờ đã lạnh lắm đâu . Bể hiện giờ mọi người chắc vẫn 22-24 độ thôi . Riêng bọn này mình chẳng cho ăn bao giờ . Nó khác thịt tảo trên lá cây . Đây có lẽ là bị bệnh thôi . Người đang yên đang lành cũng có lúc ốm lúc đau bụng mà . Cá trực thăng và otto chịu lạnh khá tốt . Khi nào dưới 20 độ chắc mới phải tính sưởi . Trông con cá của bạn giống bị giun sán hơn . Bạn có bổ sung thì bổ sung men vi sinh Mai Việt xem có khá hơn không , đừng thuốc men làm gì bạn ạ. Trừ khi cả đàn cá 20 - 100 con bị chắc phải thuốc .

neverland thích bài này.
  8. netonly

netonly Well-Known Member

Thích đã nhận:
    69
    Cá của bác bị bệnh đường tiêu hóa rồi. Chướng bụng, bỏ ăn, rồi chết. Xem ở bụng có vết chàm xanh tái. Nếu để xác cá trong bể lâu sẽ tạo váng mỡ với mùi khó chịu.

Nguyên nhân: cá ăn phải thức ăn ôi thiu, hoặc là giun đỏ cũ nên bị ươn, hoặc bọn này ăn xác cá chết (lưu ý là cá mồm giác hút rất thích ăn xác cá chết trương) hoặc lá cây thối trong nước.

Cá bị giun sán ký sinh có biểu hiện: bỏ ăn, đi ỉa phân trắng lỏng dạng keo hoặc trắng xóa, hay đứng im một chỗ, dần gầy hõm cả mang và đầu, sau đó xù vảy, lồi mắt và chết. Lúc này bụng có thể trương do vảy bị xù, da bụng có nhiều đốm và vết đỏ do ruột bị tổn thương và xuất huyết.

Chữa trị: do cá bị ngộ độc thức ăn nên... không có thuốc chữa. Nếu bị nhẹ cá có thể khỏi, còn nặng thì đành như hạt bụi bay. Bác nên cho cá nhịn ăn hoặc cho ăn bằng thức ăn mảnh (của cá đĩa), mà thường bọn nó cũng không ăn đâu. Có thể cho vào nước tetra Nhật để tăng cường sức đề kháng.

Môi trường trở lạnh cũng là một yếu tố góp phần suy giảm sức khỏe của cá, nhưng không phải nguyên nhân chính.

neverland thích bài này.
  9. neverland

Thích đã nhận:
    424
    chắc bọn còn lại ăn xác 2 con trực thăng cũ của em, chết ko tìm thấy xác. :) thanks các bác về kinh nghiệm quý báu này. em sẽ thay thức ăn và cho thêm vào nước men vi sinh Mai Việt hoặc tetra Nhật xem sao.

10. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    CÓ khi nó bị sình bụng không a? NHưng mà sình tập thể thế này cũng lạ thật.

11. neverland

Thích đã nhận:
    424
    đây gọi là sình bụng hay trướng bụng đó bạn. chắc do cá ăn phải thức ăn ôi thiu, ăn xác cá chết.

muoivankhatmau thích bài này.
  12. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    e cũng nghĩ do ăn phỉa cái ji` ko tiêu hóa đc thì sẽ gây lên hiện tượng chướng bụng .

13. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    cá bị nhiễm sán thì bác dùng furgaca là song nhưng nếu trong bể có ốc cảnh thì vớt ốc ra trước kẻo chết ốc đấy, còn sình bụng khó tiêu thì dùng men tiêu hóa của maiviet(gói màu xanh lá cây). Tốt nhất bác cứ dùng cả 2 cách cho nó hiệu quả :)

14. Haluu_kts

Haluu_kts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    khả năng trời lạnh, tép lột xác xong rồi chết, cá ăn tép chết????????????????????

15. tuantiu

tuantiu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    ngâm tetra nhật đi bác
    chú cá mau khỏi ???????????????????????????????????????????????