cần xin kinh nghiệm về cá dọn bể

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi tunggia, 18/4/13.

1. tunggia

tunggia Member

Thích đã nhận:
    0
    em là người mới chơi, trước em nuôi cá đĩa nên hay dùng con tỳ bà beo để làm osin, thấy bể rất sạch, nay chơi thủy sinh. nghe mọi người bảo con tỳ bà k chơi được nữa, nên em muốn hỏi có loại cá nào làm sạch mặt kính mà k phá cây k :D em nghe nói có otto và tỳ bà bướm ^^ k biết có phải k. mong các bác chia sẻ kinh nghiệm. nhân tiện em muốn hỏi về cá bút chì. nhà em bị rêu nâu. k biết bọn bút chì có an loại rêu này k?????????????

2. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Nói chung làm sạch mặt kính thì dùng tay là sạch nhất, bởi dùng sinh vật ăn rêu nếu ko đủ đông thì khi nhìn gần sẽ thấy kính nham nhở rêu vì vết miệng chúng nó ăn :D
    Còn rêu nâu hình như ko phải món khoái khẩu của bút chì (có ăn nhưng ko lại), nên để ốc Nerita trị bọn này, tuy nhiên Nerita lại đẻ trứng đầy hồ khi có cặp.
    Otto và Tỳ bà bướm thì vì hiểu biết hạn chế nên ko dám lạm bàn

tunggia thích bài này.
  3. tunggia

tunggia Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bác, có bác nào đã từng nuôi mấy loại này rồi thì cho em xin ý kiến vs ah :D đặc biệt em đang tìm 1 con cá lau kính mà nuôi được trong bể thủy sinh ạ.

4. hathuykhue

hathuykhue Thương nhân

Thích đã nhận:
    448
    hôm trước đọc 1 bài về vấn đề này mà giờ tìm mãi ko thấy , để tìm lại rồi gửi lên nhé

tunggia thích bài này.
  5. ChienKn

ChienKn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    cọ thành bể thì bác cứ cọ bằng tay vừa nhanh vừa sạch, kiếm miếng nhựa cứng hoặc ra hàng cá cảnh mua 1 cái cọ bể...

tunggia thích bài này.
  6. tunggia

tunggia Member

Thích đã nhận:
    0
    em lười và cũng sắp đi học xa nên bể sẽ ít ai chăm, nên đang muốn tìm 1 em osin phù hợp vs bể thủy sinh. mong các bác đã từng nuôi mấy em trên cho ý kiến