Cảnh báo cho ae mê la hán!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trilongkhanh, 11/5/08.

1. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Hiện nay có 1 số người đi săn lùng những con cá cỡ 2 ngón nhưng chỉ mới nhu nhú đầu với giá khá hấp dẫn từ 150k đến 200k, sau đó về họ cho ngâm 1 loại thuốc 1 gói khoảng 200k ngâm 1 lúc đc 20-30 con, sau từ 3-4 ngày cá sẽ lên đầu tròn như bi, giao lại các cửa hàng với giá khá mềm ( từ 250k-300k/con), nhưng sau khoảng nửa tháng cá sẽ xuống thấy rõ, mặc dù vẫn ăn nhiều nhưng ngày càng ốm, muốn phục hồi phải từ 2-3tháng mới có da thịt trở lại. Đây là 1 nạn nhân mà mình đc 1 anh bạn nghề cá tặng cho, cách đây 4 tháng đc 2 ngón, đầu bi, giờ thì vầy đây:
    hiện tại có những trại form cá ko chất lượng nhưng vẫn bán đc vì lí do này!
    AE nào mua cá đẹp nhưng ko rõ nguồn gốc hãy cẩn thận! có gì mình sẽ thông báo sau!

2. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Cảm ơn bạn đã nhắc nhở anh em cùng chơi, nhưng bạn phải post hình em cá lúc mới mua "đầu bi" nó ra làm sao, thì anh em mới hình dung dc tác hại của việc này chứ :)

3. bahung074

bahung074 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    đây củng là hiện tượng gần như khá phổ biến hiện nay xuất phát khá nhiều từ khi phong trào la hán có chiều hướng đi xuống mong ae hảy cảnh giác khi mua cá không rỏ xuất xứ.

4. tinibuon

tinibuon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    kinh quá kinh quá thế này thì cứ chịu khó chăm cá bột là chắc ăn nhất bác nhỉ???up cho các anh em cảnh giá nào !

5. aloneslayer

aloneslayer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    người ta ngâm thuốc kick dục đó ma giúp cá lên đầu nhanh nhưng cũng nhanh ra đi lắm cho nên anh em nên cận thân khi mua cá 2 ngón

6. baron

baron Member

Thích đã nhận:
    0
    Mua cá thì các bạn nên mua cá cở 3 ngón tay trở lên. Mặc dù có mắc chút xíu nhưng vẫn đảm bảo vì khí đó cá gần như đã phát triển đầy đủ (giống mấy em gái 18 tuổi ấy mà, khi đó em nào yếu điện yếu nước là biết liền). Mua cá cở 1 ngón đến 2 ngón thì hơi mạo hiểm, nhiều khi tiền mất tật mang nửa. Khi nhỏ thì đầu giống La Hán, đến lớn thì cái đầu giống cá chép.

7. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    có cả chiêu gù giả tạm thời nữa à, jang hồ bây jờ hiểm ác ghê, thanks pác đã cảnh báo anh em

8. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo tôi thì mua lại của AE thành viên cho chắc , vì cũng có nhiều người cho cá ép đẻ cũng chất lượng lắm, thí dụ nếu có ai làm kiểu như trên thì mình sẽ thông báo cho diễn đàn biết, thế là AE tẩy chay không ai chơi nữa thì sẽ chơi với ai ,phải không AE?

9. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    cá mình quá trời mình đâu có thèm chụp lúc mới đem về làm chi, con này cuả 1 ông anh là 1 tiệm cá la hán lớn cho (mình ko nêu tên), ghé tiệm cá chơi, thấy 1 bầy cá đẹp mình hỏi xin 1 con ổng cho rồi báo giá cho mình chỉ có 300k, sau này muốn mua về bán thì cứ gọi bao nhiêu cũng có, ổng còn dặn con này về xem đc giá cứ bán xong lên bắt con khác, nhưng mình nghĩ để nuôi xem sao nhưng chỉ gần 1 tháng sau cá xuống thấy rõ , ăn bao nhiêu cũng ốm, mà nói thật, từ 5 tháng nay mình chưa để con cá nào phải chết vì đường ruột cả nhưng con này thì bó tay. Lên tiệm ổng chơi mình thấy có gần cả chục con cũng như vậy nên hỏi riết ổng mới nói, dạo này ổng thu mua cá rất mạnh, những trại form nào thanh lý cá chai đầu ổng mua hết, đem về ngâm thuốc bán cho lái, mình sẽ cố gắng tìm hiểu thuốc này để thông báo cho ae.

10. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Trời. Còn gì là vẻ đẹp đích thực của 1 chú cá và sự thỏa mãn của Ae khi chăm chút được 1 em cá đầu to chứ. Đúng là những người không có lương tâm.Cám ơn bạn đã thông tin.

11. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Đã có 1 thời cũng có thông tin đồn là chích thuốc cho cá lên đầu và hình như anh em trong Diễn đàn cũng tốn khá nhiều thời gian để đọc và trao đổi vu vơ nhưng cuối cùng cũng chả có gì xác minh đó là chuyện có thật. Nay lại đến vụ ngâm thuốc cho lên đầu này nữa... Nếu như chưa có gì chắc chắn các bạn nên bình tĩnh, đừng vội kết luận và đưa ra những lời lẽ cay cú thì không hay lắm đâu.

Nếu là người yêu La Hán chân chính mình nghĩ bạn nên có 1 lời khuyên với ông anh của bạn trước khi đưa vấn đề lên Diễn đàn. Vì như thế e rằng tình cảm anh em sẽ sứt mẻ...

12. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    uhm, chuyện làm ăn mà, khuyên ổng nhưng tình hình cá ở SG giờ căng quá, người chơi hơi kén với lại thuế má mặt bằng cao nên phải làm liều thôi. Oải mấy cái vụ xài thuốc lắm rồi, em thấy cứ kiểu làm ăn như thế này chẳng biết chừng nào cá la hán mới trở lại thời hoàng kim nữa, với lại cá la hán dạo này sức đề kháng kém quá, chắc tại hay dùng thuốc.

13. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh Trí ơi! cái vụ ngâm thuốc, chích đầu cá này em nghe lâu rùi, nhưng ở đây a chỉ có đưa hình có 1 con cá ốm nhom, đen thui hà. Vậy thì AE sao biết được như thế nào, cũng cám ơn anh vì bài viết này, nhưng cứ chung chung như vậy thì sẽ làm cho AE chơi lahan hoang mang... nếu anh có thành ý với AE trên diễn đàn thì nên... chi tiết thêm xíu nữa để AE tự hiểu dễ hơn nha... ý kiến của anh cũng làm ảnh hưởng đến các cửa hàng trên SG... mà em biết a cũng là cửa hàng (lúc trước còn là đại lý của Phước Bình Đăng)... ở Long Khánh mà... vài lời góp ý cùng anh nha!!!

14. calvin171

calvin171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cái vụ này có đó các bác ạ. hôm bũa mình ghé tiệm cá của bạn ông anh, cũng là 1 tiệm có tên tuổi, thấy dàn kkf châu chữ đẹp nhưng đầu hơi íu của ổng đã được bán sạch. Mình hỏi ổng ai mà gan quá vậy, ổng nói lá cũng 1 tiệm cá có uy tín khác mua về, bơm đầu rồi bán cho người khác với giá gấp 3. Cá chắc cũng tầm 2.5 dến 3 ngón rồi đó mấy bác. các bác mua cá hãy cẩn thận. anh em nào biết cách phân biệt cá bơm và cá phát triển bình thường thì chỉ cho anh em biết với nhé.

15. letrong

letrong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nghe anh Trilongkhanh nói cá La hán dạo này yếu quá mình cũng thấy vậy. Một phần do bây giờ chúng ta sử dụng thuốc trị bệnh nhiều quá và mặt khác do nước bị ô nhiễm cũng góp phần làm cá yếu đi đó.

16. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng roài, để cho vụ việc được xác minh hơn nữa, pác ráng post hình cá mơi mang về, và hình cá sau khi xuống đầu,để ae tiện so sánh, chiêu này đúng là độc thật :|

17. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bó tay, hết ý kiến, chơi cá nó phải có tình cảm, chơi mới fê chứ, ai lại làm thế nhỉ, "Vô lương tâm" tội nghiệp mấy chú cá quá.

18. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    ngoài bắc này em chưa thấy trường hợp nào như thế cả,:(chắc tại ngoài này toàn dân sành chơi nên không lừa được=)):D

19. trilongkhanh

Thích đã nhận:
    3,089
    Sành cỡ nào cũng ko phân biệt đc đâu, con cá mình mới đem về nó hoàn toàn bình thường, ăn như hạm, với lại cỡ cá mũ như nó mình có cả trăm, vì mình là trại form mà nên ko chụp hình nó lại lam2 gì, đến khi càng lúc nó càng xuống mặc dù vẫn ăn uống bình thường và có dịp ghé lại tiệm ông anh đó xem mấy con còn lại của ổng mình mới té ngửa, tới giờ nó vẫn còn sung đó!

20. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em thấy ko những cá, mà con chó kiểng người ta cũng chơi kiểu đó. Tốt nhất là theo pác Lộc mua cá của anh em. Vừa hợp gu vừa có uy tín. Vì anh em trên diễn đàn chắc ko hai hám lợi mà quên tình nghĩa đâu nhỉ