Cảnh báo lừa đảo:

Thảo luận trong 'Gà tre – Gà cảnh' bắt đầu bởi hoàng dương, 2/4/12.

1. hoàng dương

hoàng dương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,822
    Xin mod cho để vài ngày.

Lúc nãy đang chát thì có một nick của một thành viên là thành viên nuôi gà kiểng của ABV nhờ mình nạp thẻ viettel. cũng may là hôm trước đọc bài báo cảnh báo về việc lừa đảo với lại tính làm biếng nên không đi nạp. Không biết trường hợp đó là thiệt hay là nick yahoo đó bị mất pass thì không biết, nên mình viết bài này mong anh em cảnh giác với chiêu này.

http://www.baomoi.com/Canh-giac-voi-chieu-nhan-tin-nho-nap-card-dien-thoai/104/5772492.epi

Cảnh giác với "chiêu" nhắn tin nhờ nạp card điện thoại
    Xem tin gốc
    CAND Portal - 14 tháng trước 671 lượt xem 1 tin đăng lại

Một số đối tượng phát hiện các thuê bao điện thoại của các "con mồi" qua người khác, yahoo… Sau đó, nhắn tin trò truyện thân mật với các tên quen sim khuyến mãi nhằm đánh vào tình thương của bạn bè rồi chiếm đoạt tài sản.
    Facebook Twitter 0 bình chọn Viết bình luận Lưu bài này
    Theo phản ánh của anh Nguyễn Công Tân (24 tuổi, ngụ phường Linh Tây, quận Thủ Đức, TP Hồ Chí Minh) đến đường dây nóng Báo CAND: Trong thời gian gần đây, anh liên tục nhận được những tin nhắn nhờ nạp card điện thoại của một một thuê bao số 016487417xx. Chủ nhân của thuê bao trên cho anh biết tên Trang là bạn của anh. Do hết tiền, cần sự "cứu tinh" của anh để gọi điện gấp về cho người thân.

Trước sự phản ánh trên, chúng tôi gặp anh Tân tìm hiểu thực hư của sự việc. Tiếp xúc với chúng tôi tại nhà, anh Tân bức xúc kể lại: Ngày 21/2, anh đang đi công tác ở quận Phú Nhuận bỗng điện thoại xuất hiện số lạ nhắn tin vào máy với nội dung: "Đang làm gì thế? Trang nè. Có bận không Trang nhờ một tí". Nghe tên Trang rất quen thuộc, anh Tân liền nhắn lại, có gì không Trang? Lúc này, người tên Trang nhắn lại: "Nhờ bạn mua giúp Trang card điện thoại 100 nhé. Trang đang cần gấp lắm rồi sẽ gửi tiền lại cho”.

Khi được anh Tân đề cập đến thời gian, địa điểm trả, đối tượng liền phớt lờ. Phát hiện người bạn cũ có biểu hiện nghi vấn, anh liền nói khéo đang sẵn có tiền gửi cho card 500 hay một triệu được không? Không chút ngần ngại, đối tượng tên Trang đồng ý ngay. Thấy gửi card lâu, đối tượng liền nhắn tin cho anh Tân trách móc. Biết là "bạn đểu", anh gọi điện ngay nhưng bị chặn cuộc gọi rồi sau là "tò tí toe" thuê bao không liên lạc được.

Tin nhắn nhờ nạp cạc của "bạn cũ" cho anh Tân.

Không chỉ riêng anh Tân, trước đó anh Nguyễn Văn Bình (23 tuổi, quê quán: Tây Ninh) cũng phát hiện "quái chiêu" trên. Theo anh Bình cho biết: Ngày 7/12/2010, một người tên là Ngọc, sử dụng số thuê bao 01649059xxx nhắn tin rất mùi mẫn. Khi được hỏi nam hay nữ đối tượng bật mí ngay là con gái, bạn học thời đại học với anh.

Lục tìm trong trí nhớ, anh Bình thấy người có tên là Ngọc trùng với người bạn học cùng lớp với anh thời đại học. Lúc đầu, đối tượng hỏi nhờ anh Bình giúp một việc rất tế nhị. Được sự đồng ý của anh, đối tượng liền đặt vấn đề nạp card cần gọi gấp về gia đình có việc. Thời gian vừa qua, y thất nghiệp nên vay mượn bạn 500 ngàn dưới hình thức nạp card. Nghi ngờ về sự việc trên, anh cũng gọi điện trực tiếp để nghe giọng người quen. Đối tượng từ chối rồi nhắn tin với lý do loa bị hỏng rồi tắt máy.

Qua vụ việc trên cho thấy: Hiện nay, một số đối tượng phát hiện các thuê bao điện thoại của các "con mồi" qua người khác, yahoo… Sau đó, nhắn tin trò truyện thân mật với các tên quen sim khuyến mãi nhằm đánh vào tình thương của bạn bè rồi chiếm đoạt tài sản.

Bên cạnh đó, tình trạng thuê bao điện thoại khuyến mãi sử dụng rất nhiều, đa phần được các chủ tiệm điện thoại kích hoạt trước khi sử dụng, nên khi đối tượng khóa máy sẽ không xác định được chủ nhân thuê bao, mọi người cần thận trọng hơn khi gặp phải những tin nhắn trên

ditimga, Nhancd, lahanbuidoi and 13 others like this.
  2. F.TORRES

F.TORRES Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,953
    hôm qua e cũng bị như a hoangduong . nhờ mua card dt 2trieu dùm .nick yahoo ko quen mới ghê chứ, bà mẹ nó . nó tưởng em dễ bị lừa . ghẹo cho một hồi nó lặn luôn kakaka . đề nghị anh em cẩn thận .

3. nhaylathin

nhaylathin Member

Thích đã nhận:
    32
    Là ai? Nick nào thế nhỉ? Hai bác cho anh em biết nick lường gạt đó luôn đi, để anh em dễ bề né tránh.

4. Duc Long

Duc Long Quản kê

Thích đã nhận:
    8,173
    Nick yahoo của Duc Long cũng đã bị hack mất hơn tháng nay. Hiện L cũng chưa có nhu cầu vay tiền bằng phương thức chat nên ae cẩn thận đừng cho DL vay kiểu này nhé.

F.TORRES and hoàng dương like this.
  5. thongnguyennhat

thongnguyennhat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    Cái vụ lừa đảo nạp card điện thoại nầy đã có từ "năm nẵm năm nao" rùi, tuy nhiên cảnh giác không bao giờ thừa, tốt nhất cần điện thoại cho người thân để xác định hỉ ?

hoàng dương thích bài này.
  6. Mr_Huy

Mr_Huy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    894
    Kinh khủng quá up lên cho pà kon rút kinh nghiệm .

7. ongbosinhvien

ongbosinhvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,781
    Tốt nhất ai nhờ nạp thẻ,vay tiền,hỏi thông tin gì quan trọng thì điện thoại nói rõ ràng,ko nên quá tin vào chat YH.
    Trường hợp đt hết tiền thì mình gọi lại xác minh,Thà mất mấy đồng đt xác minh còn hơn vừa mất tiền thẻ lại thêm bực.
    Mình cũng gặp mấy trường hợp thế này và cũng dính 1 phát là nó(Nick YH của thằng bạn bị lừa đảo hack) bảo vào blog của nó xem chơi , nhấp vào thì wed nó bảo phải đăng nhập tài khoản YH mới vào đc,cũng hay đề phòng mấy vụ đăng nhập wed lạ nhưng cái giao diện của wed đó y như của YH luôn nên ko để ý lắm.đăng nhập nhưng ko đc nên mình tắt.đến chiều vào nick YH thì ko đc,lúc đó mới biết bị lừa.
    Nó lấy nick của mình để vào chat với bạn bè mình để lừa tiền (Mất nick đã đành,ngại nhất nó giả danh mình vay tiền,nạp card).