Cảnh báo ốc Trumpet cho bể trồng Chân Châu Nhật

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi coi77, 19/2/06.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    ~X( ~X( ~X( ~X( Em đang điên đầu với cái lũ Trumpet, chúng nó đào xới nền của em lẫn lộn cả, nào sỏi, nào ADA, nào Aqua soil trộn lẫn cả Chân Châu Nhật đang phát triển ầm ầm của em. Mấy ngày đầu quan sát, cái nền ADA phủ 1 lớp mỏng phía trên bị lẫn chút sỏi, chút aquasoil ở tầng dưới. Em đã đặt một dấu ??? to đùng, rồi tiếp theo là Chân Châu Nhật thi nhau hát "rau cải lên trời" có nghĩa là cả loại mới cắm lẫn loại đã mọc bò vài cm thi nhau nổi trên mặt nước. Cất công cắm lại chỗ này thì chỗ kia lại bị, cắm và cắm. Sau 1 hồi nhâm nhi ly bia, em xác định 98,88888% là do mấy tay trumpet độn thổ ở dưới nền cày sới nên mới có hiện tượng này. Tức tốc xắn tay áo càn quét một trận, kết quả được hơn 100 chú có lẻ. Rồi cứ nghĩ là ít đi thì có nghĩa là ổn hơn, dù sao chúng nó cũng có ích cho mình từ trước khi trồng Chân châu. Ấy vậy mà cho đến sáng nay, tình hình quá bi đát, cả mảng Chân châu xanh tươi mơn mởn của em bung hết rễ, nổi hết trên mặt nước b-( b-( . Quyết tâm, thay nước xong, ra quân càn quét lần thứ 2 bắt được 60 tên, còn sót vài tên trốn trong đống java moss. Em cứ để tạm vậy, tối bắt tiếp! Tối về, có chú HTL ngồi chứng kiến, em bắt thêm được hơn 20 chú nữa. Lần này chúng khôn, toàn núp dưới lá cây, chôn 1/2 vỏ xuống nền thò mỗi cái tu lên. Đặc biệt là em phát hiện mỗi khi những viên sỏi nền động đậy bất thường, lấy nhể khơi lên là y như rằng, bắt được đôi "trai tài gái sắc" đang "hành sự" ở phía dưới.... Phù phù, em cố sẽ làm hết sức mình để cho đám Chân Châu Nhật, niềm mơ ước của em nó được thành hiện thực :x

2. heosua

heosua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Một người nữa giống như tôi!!!

Em cứ tưởng mình em bi vụ này chứ, ADA rất nhẹ do đó bọn này độn thổ kinh lắm, tắt đèn một hồi mở lên là thấy xuất hiện cả đống.
    Từ ngày em bị xổng chục con tôm trong hồ, bọn này bị diệt sạch ( giang hồ trị giang hồ)
    Nhưng bọn tôm thì ma đầu hơn, xử luôn cả Neon.

~X(

3. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    To coi77 : Ốc mà em nói cũng thuộc về dạng "không đội trời chung" với người chơi thủy sinh. Em cũng thấy mấy lần anh hay đề cặp đến cá nóc mắt đỏ dùng để ăn ốc và ở nước ngoài con cá này có giá lắm vì ai cũng cần mua nó về ăn ốc.

Last edited: 20/2/06
  4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    hì, em đã ra tay chiến dịch "bàn tay sạch" hiện tại bể ko 1 bóng ốc nào cả, trừ những mầm trứng và ốc con còn lẩn khuất đâu đó! Bọn ốc này phát triển nhiều đến mức chúng xơi hết phần thức ăn cho tép và ốc tròn và ốc đỏ thì bị tiệt chủng hoàn toàn. Từ khi cánh đồng Blyxa của em còn xanh mướt thì bọn chúng bám đen đặc trên những đầu ngọn cỏ. Ước chừng lúc đó phải có vài trăm con đủ loại to nhỏ, nhưng lúc đó em nghĩ chúng làm việc tốt, đào xới để cây dễ thở hơn. Và bây giờ em hiểu tại sao mà Blyxa của em bị bung hết cả rễ, bồng bềnh trong làn nước. Đám Chân Châu của em sáng nay bị bung 2 ngọn trên mặt nước, như vậy là đã đỡ hơn rất nhiều so với lúc còn bọn ốc này.

5. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Chúc mừng anh coi77 đã diệt xong nạn ốc ác đó, em nghe nói botia mút ốc hay lắm, sao anh không thả vài con cho nó kiểm soát?

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    hì thanks BlueDolfin: Nhưng mình cũng nghe Tây balo đồn là botia khoái sục sạo nền sỏi và đùa rỡn trên những thảm javamoss, ricca nên mình không dám thả chúng vô!!

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Zời ơi là zời!

Không ai có thể phủ nhận được công lao đào xới nền của trumpet snail, giúp cho nền bể đuợc thông thoáng, dưỡng chất phía dưới nền đuợc xới kĩ và trộn đều. Ngoài ra với những nền có trải sỏi phía trên sau một thời gian bị rêu hại bám bẩn mặt sỏi, thì trumpet có khả năng như một vệ sinh viên chuyên lau sàn nhà, đánh bóng làm sạch lại mặt sỏi bên trên...

Tuy nhiên, cái gì "quá" cũng có mặt trái của nó! Cái tội ông Còi là trộn lung tung trong nền, lẫn lộn nền công nghiệp với nền tự làm, sỏi với ADA... thì chả trách nó đào xới lung tung theo! Lại "tiếc của giời" thấy nhiều, thấy to không chịu bắt ra bỏ bớt (không bỏ thì luộc lá chanh làm mắm gừng mời rum đến ăn chứ!), để đó cho nó sinh sôi tràn lan không chịu kế hoạch hó́a gì cả...

Đã "tự phạm tội" lại còn "đổ tội"! hehe!

8. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Bể của em cũng có 2 con Trumpet này, để em phải theo dõi chúng xem sao ? Nghe thấy nó có ích nên em thả vào. Em cũng có trồng trân châu, không biết thế nào nữa đây. Còn cái con "bò tía" - botia gì đấy thì em cũng nuôi rồi, nó mút mất 2 con táo đỏ, mút luôn cả ricca và làm dập hết Rêu cá đẻ. Sợ rùi.

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Hix anh còi đã nhắm rượu chỗ trumpet chưa vậy
    Còn không cho em một ít trumpet hay táo đỏ cũng quá ok
    Nhà em rêu nhiều quá trời

10. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    hix
    không còn con ốc nào cho em hả các bác
    :crying:

11. DNT_designer

DNT_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    304
    Alarm! Alarm!...em đã chịu nạn đua xe, phá phách của tụi này rồi đây nè:crying:
    Bài học nhớ đời, lần trước mua cây về có lẫn trứng ốc các kiểu sau 1 thời gian nó tràn lan trên nền(đen kịt cả 1 khóm trân châu)....lang thang trên 4rum, đọc đc bài botia của cô GC, mua ngay 3 em về để diệt ốc. Quả đúng thật,mấy hôm sau thấy toàn vỏ ko còn bóng dáng ốc iếc nào cả. Đem khoe anh SBD thì ôi thôi, sực nhớ ra đám trân châu bò mấy hôm nay nổi lềnh bềnh:sick: anh SBD bảo cô GC nuôi là lúc chưa chơi rong:crying:
    Vẫn tiếc rẻ mấy em botia, quan sát mấy hôm sau thì bắt quả tang tại trận, 2 thằng botia thi nhau đào bới, sục tung đám trân châu lên(chắc để tìm ốc đây mà:crying: ) quá đáng hơn, thằng còn lại bơi đến khua khoắng làm 2 con kia đuổi theo=> thế là thành hội "tổ lái" rồi. Mấy thằng giặc nó phi như điên làm cho ko chỉ trân châu thường mà đám sen dù vốn rễ đã ít, ẻo lả tung lên như học sinh cấp 1 thả bóng bay ngày khai trường:eek:
    Dù ko muốn nhưng cũng đành ngậm ngùi đưa ra hàng cá để đổi lấy ít anubias(nhưng đúng là số ko may, để quên ở nhà thằng bạn, quay lại lấy thì chị giúp việc vừa đổ đi mất:crying: )
    Bây giờ em vẫn nuôi botia nhưng là loài Anbino rất dễ thương, chúng ăn các chất bẩn trong bể, cũng góp phần nào giảm rêu, và nhất là rất nhỏ con, nhẹ nhàng và ngoan ngoãn:p
    Nhân tiện có ai biết Hà Nội bán loại màu khác ko? em mới có màu trắng mua trên chú Hòa#:-S

12. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    con nì là corydoras... không phải botia... :D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

13. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Không biết có bể của ai có ốc nhiều giống bể của codai không GC ơi. Codai không bao giờ bắt chúng bỏ đi đâu hết.
    Vài hình cho bà con ngán ốc luôn:D :D :D :D

Bể dưỡng cây có ốc kèn .

Nhìn kỹ hơn

Hơn nữa:sick: :sick: :sick: :laughing:

14. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    wow
    Nhìn ốc của anh codai em thèm quá trời
    Bể của em có nhiều rêu được bọn này thì quá ok
    =P~ =P~ =P~

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    :D bể của anh codai oàn cây cắm, cây to không những ko sợ bọn ốc này mà chúng còn có ích nữa. Từ khi em sài chân châu Nhật, ngưu mao chiên nên mới sợ cái bọn này đấy chứ he he. Bác nào ở HN máu món này qua em, em biếu về thả bể, con nhỏ thả bể, con lớn cho vô nồi luộc cùng lá chanh củ xả làm mồi nhậu ngon khôn tả. Ngoài bể ximang nhà em còn tầm 200 con :D Mại dzoooooooooo

16. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    sao ốc của bác codai lại toàn bị cụt đuôi thế,trong khi ốc nhà anh CÒi con nào con nấy đuôi nhọn hoắt, rất đỏm dáng :) cháu nhớ có lần trong topic về trumpet có nói con càng già thì đuôi càng cụt, vậy ốc nhà bác toàn lão làng ah, thanh niên trai tráng đâu hết ah

@anh_hung: nhà cháu nhìu ốc lắm, toàn di cư từ nhà bác Hoà sang, ốc tròn dẹt bé tí với ốc trắng to,vằn đen hình bầu dục hơi vặn một chút ở đuôi, con nào cũng được mặc thêm một lớp áo rêu lù xù :)) bác có thích thì cháu tặng cho :D

17. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Ốc trong bể của codai từ lão làng cho đến trai tráng đều cụt đuôi vì nước trong bể của codai có Ph thấp hơn Ph trong bể của Coi đó mà

18. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Ốc nhà anh codai mà luộc lên khỏi mất công đoạn bẻ hay chặt gì ráo, chấm mắm gừng rồi làm cái chụt một cái là xong...thèm quá!

19. linhoni

linhoni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Ô hay thế hả bác??? có phải là vì PH thấp nên vỏ của nó là đá vôi dễ bị ăn mòn hơn k0, nếu vậy thì ốc của bác vỏ cũng sẽ k0 cứng cáp bằng phải k0 ah?như thế thì con ốc nó có yếu hơn không???
    cháu xin lỗi bác ah cháu hỏi hơi tủn mủn:)

20. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đây là binh đoàn cuối cùng, sạch bóng Trumpet trong bể của em, bác nào cần thì đến mau nhé