cảnh báo tác hại của cầu gai,gạo

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi anhbaohp, 18/4/11.

1. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    em biết vấn đề về cầu đã đc nói nhiều ở đây , nhưng em muốn nói lại cho các ae đang sử dụng cầu gai , cầu gạo thì phải để thương xuyên đến em mi yêu quý của mình ko thì sẽ rất nguy hiểm . chuyện là thế này chú mi nhà em cho đứng cầu gai bị chảy máu ở lòng bàn chân rất khó phát hiện , cấu em đã mài kĩ rồi nhé . sáng nay khii treo chim ra ngoài em thấy trong lồng rất nhiều máu , sợ em mi có chuyện gì , em bắt ra kiểm tra thi ko thấy có dấu hiệu gì . em cho em nó ra tắm táp rồi vệ sinh cái lồng rồi cho em nó vào bình thường . đến chiều cho em nó ăn thì lại giật mình 1 cảnh tượng như sáng nay . lần này em bắt ra kiểm tra kĩ lại thì mới biết máu chảy ra từ lòng bàn chân của em nó . mấy hôm trước em đã phải tự tay chôn 1 em của mình , chỉ vì bật móng và mất nhiều máu quá cũng tại cho đứng cầu gai của cây gạo . vậy mong ae lưu ý

2. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    2 chú nhà mình cầu gạo đâu sao đâu, cầu gạo bạn cần vót bớt gai đi là ok mà

3. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Cầu gạo được đa số người chơi chim dùng mà từ trước đến giờ chưa thấy gì nghiêm trọng. Trường hợp của bác là 1 lưu ý cho anh em khi làm cầu đậu cho chim. Thanks bác!

tieuhoami, Trung-SG and KtsBim like this.
  4. mostwanter

mostwanter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    621
    cầu gạo khi mua về trước tiên bạn phải mài hết gai của nó đi, sau đó dùng giấy giáp dánh cho nhẵn rồi mới cho chim đứng chứ, bạn cho đứng luôn cầu có gai thế thì chim sắt cũng không chịu được

5. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Em cứ cầu làm bằng cành cây nhãn cho nó lành, thấy móng dài thì cho cầu mài móng vào một thời gian lại đổi lại là ok

KtsBim thích bài này.
  6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cầu gạo thì chỉ để mi thuần thôi vì vỏ ngoài cành gạo khá xốp mềm, mi mộc chơi cầu gạo thì khả năng đi móng là rất cao. Từ trước đến nay mình dùng luôn cầu gỗ của Tàu hoặc cầu tre có khứa rãnh tiện cả việc vệ sinh cầu, trước khi dùng nên lấy giấy nhám đánh qua cho bớt nhọn và sạch răm. Mình dọn lồng đồng thời cũng cọ sạch cầu luôn, nhìn nhiều bác chơi chim mà ko chịu vệ sinh cầu bẩn kinh khủng, chân không đau cũng thành đau.

HoHoHa, tieuhoami, Micon and 2 others like this.
  7. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hôm trước alo tôi có việc gì thế. hôm đó ngủ say ko biết gì cả. hehe. Kiếm cây cầu gạo ưng ý nghe khó quá

8. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Cầu gạo (hàng chuẩn) giờ là hàng... vừa hiếm lại vừa đắt kinh khủng luôn, bác nào có nguồn...PM cho mình biết với nhé!

KtsBim thích bài này.
  9. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hôm nào rảnh mời bác ra ngoài này em dẫn bác lên vùng núi tây bắc chặt cả cây về bác ạh

HungNews-nt thích bài này.
  10. My_Linh

My_Linh Active Member

Thích đã nhận:
    196
    nhắc tới cầu gạo là em sợ lắm, hôm trước em được cho một cây cầu gạo, nhưng chưa xử lý gì hết, gai lổm chổm, khi nhận về được hướng dẫn xử lý bằng cách dùng dao sắc cắt gần sát gốc của tất các các cây gai, sau đó dùng dũa để dũa cho không còn tí nào gợn tay khi sờ vào, sau đó dùng nhám 120 chà sơ qua toàn bộ. Rồi dùng bàn chà rửa thật sạch, sau đó dùng nhám 180 chà những chỗ nào mà tay sờ vào thấy gợn, chà cho thật nhẵn. Rồi phơi trong mát cho thật khô (3 ngày). Tiếp đến là dựng đứng cây cầu lên, rồi dùng 502 đổ cho chảy từ trên xuống sao cho tráng hết được lớp mặt của cầu để bao phủ cầu. Cuối cùng là phơi chỗ mát cho thật khô sau 3 ngày rồi rửa lại bằng bàn chà & xà bông, rồi lại dùng tay kiểm tra xem có chỗ nào sắc nhọn thì dùng dũa & nhám xử lý lần cuối cho hoàn tất. Sợ cầu gạo lắm, nhưng đc cái là móng chim không bị dài như trước

Last edited: 19/4/11
    KtsBim and HungNews-nt like this.
  11. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Đánh hết gai đi thì dùng cầu ổi cầu rễ cây cho xong :D chỉ dùng giấy nháp thô đánh cho mòn đầu gai còn nhô lên khoảng 1-2mm, đánh tiếp giấy nhám mịn rồi xử lý dùng keo 502 hoặc sơn PU cũng được.

KtsBim and HungNews-nt like this.
  12. HungNews-nt

HungNews-nt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,537
    Em gái chơi mà còn hơn cả đàn ông...kinh!!!:applause::applause::applause:

KtsBim thích bài này.
  13. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    kekekeke chiều nay đọc sog top của huynh này em lôi cây cầu gạo ra đẽo hết gái mướt lắm hôm trc thấy cả 2 lồng của 2 chú mi đều có máu me be bét mà ko thấy dấu hiệu j cả thế hôm nay mới bít thank bác cái naz

KtsBim thích bài này.
  14. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chia buồn cùng bác. hy vọng bác rút đc kinh nghiệm về cầu gạo sau khi e Mi này ra đi,hix..hix...

KtsBim thích bài này.
  15. My_Linh

My_Linh Active Member

Thích đã nhận:
    196
    lúc đầu em nghe nói cầu gai thì tò mò xin thôi, sau khi xin được rồi thì đc bảo là phải xử lý một tí mới dùng được, rồi cứ từng bước chỉ em làm, chứ nói ngay từ đầu là phải làm thế thì em chẳng làm đâu

KtsBim thích bài này.
  16. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    cái cầu mà em mi nhà mình bị chảy máu chân là loại có nhiều gai nhỏ và sần sùi đó , ( cầu đã xử lý kĩ rồi nhé )mình đoán chắc cầu đấy gọi là cầu gai phải ko bà con .còn cầu gạo chính là thủ phạm đã dẫn đến cái chết của em mi trước của mình . bây giờ cứ nhìn thấy cầu gạo hay gai là em chỉ muốn ném đi ngay

KtsBim thích bài này.
  17. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Em thì dùng cầu nứa mài móng luôn cho tiện, sau khi ngon lành thì lại thay cầu gỗ tàu vào dùng vô tư. Nhưng em nghe nói cầu gạo có nhiều tác dụng lắm, không biết bác nào bjt nói cho em và mọi người biết với nhé. em thanks trước cái :)

KtsBim thích bài này.
  18. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Gai với gạo làm giề cứ chơi cái thằng cầu tre có khứa là ngon roài. khi nào móng dài quá thì cắt giấy ráp dán xuống đáy cầu cho em đậu khoảng tuần là OK

KtsBim thích bài này.
  19. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Tấc dụng của cây gạo đây:

Viêm loét dạ dày: (1) Rễ, hoa hoặc vỏ thân cây gạo 15-30g, sắc uống. (2) Rễ, hoa hoặc vỏ thân cây gạo 30g, rễ cây lưỡng diện châm (Zanthoxylum nitidum) 6g, sắc uống.

Lỵ trực khuẩn, viêm ruột và dạ dày cấp tính, đi lỏng, đại tiện ra máu: (1) Hoa gạo 60g, sắc kỹ, chế thêm một chút mật ong hoặc đường phèn, chia uống vài lần trong ngày. (2) Hoa gạo 15g, kim ngân hoa 15g, phượng vĩ thảo (cỏ seo gà) 15g, sắc uống. (3) Hoa gạo 15-30g sắc kỹ, chia uống 3 lần trong ngày.

Sưng đau vú sau khi sinh con: Hạt cây gạo 10g, sao vàng sắc uống.

Trẻ em sốt cao vào mùa hè: Hoa gạo 6g, sắc kỹ, chế thêm chút đường phèn, chia uống vài lần trong ngày.

Viêm khớp mạn tính, đau lưng và đau gối mạn tính: (1) Rễ gạo 30-60g, sắc hoặc ngâm rượu uống. (2) Vỏ thân cây gạo 15g, sắc kỹ, bỏ bã, chế thêm một chút rượu vang, chia uống 2 lần trong ngày.

Tiểu tiện không thông: Chất gôm cây gạo 10g, kim ngân dây 20g, hạ khô thảo 20g, sắc với 750ml nước, cô còn 300ml chia uống 3 lần trong ngày.

Sưng nề do chấn thương: (1) Vỏ thân hoặc rễ cây gạo ngâm rượu xoa ngoài hoặc giã nát đắp vào vị trí tổn thương. (2) Vỏ thân cây gạo 100g, củ nghệ vàng già 100g. Vỏ gạo cạo bỏ vỏ bẩn ở ngoài, băm nhỏ, giã nát với nghệ thái mỏng, dùng dấm thanh và rượu cho vào sao rồi chườm hoặc đắp vào vết thương khi còn nóng.

Ngứa vùng hậu môn sinh dục: Vỏ thân cây gạo sắc lấy nước ngâm rửa nơi bị bệnh.

Trĩ xuất huyết: Hoa gạo 20g, quyển bá 10g, hòe hoa 15g, sắc uống.

Bong gân: (1) Vỏ cây gạo 16g (cạo bỏ vỏ ngoài, sao rượu), lá lốt 16g (sao vàng), sắc với 750ml nước, cô còn 250ml, chia uống 2 lần trong ngày. (2) Lá náng, quả đu đủ non và vỏ thân cây gạo, ba thứ lượng bằng nhau, rửa sạch, giã nhuyễn, băng tổn thương. (3) Rau má tươi, vỏ thân cây gạo tươi, vòi voi tươi và bồ công anh tươi, bốn thứ lượng bằng nhau, rửa sạch, giã nát, bó vào nơi bị bệnh. (4) Lá náng 1 phần, vỏ thân cây gạo gọt bỏ vỏ cứng thái nhỏ 1 phần, dọc cây đu đủ 1 phần. Ba thứ giã nát, sao với một ít rượu và nước tiểu trẻ em rồi chườm vào tổn thương.

Gãy xương: Sau khi nắn chỉnh ổ gãy, dùng vỏ rễ cây gạo tươi rửa sạch, giã nát, bó vào vị trí gãy xương, 2 ngày thay 1 lần.

Vết thương chảy máu và băng huyết: Hoa gạo lượng vừa đủ, đốt thành than uống.

Đau răng: Vỏ thân cây gạo 20g sắc đặc, ngậm nhiều lần trong ngày.

Phải chăng do vậy mà dùng cành gạo cho chim đứng :D

KtsBim and hnc like this.
  20. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    Mình thì không biết các bác thế nào. Chứ mình toàn dùng cầu nứa chỉ bằng ngón tay út thôi. Làm sao cho chim bám vào mà cái chân ôm vừa đủ cái cầu là đủ. Còn giờ mình lại đang thick dùng cầu bằng dễ trúc. Cũng dùng loại nhỏ và vừa như cầu nứa. Cầu trúc nhìn đẹp. Mà cả nứa và trúc đều dễ dang cọ rửa khi vệ sinh lồng. Nứa mình hay chọn loại nứa mà kiểu như nó mọc bị cằn và già (loại này ở tp chắc ít mình thi thoảng về quê vào rừng chặt thôi) thì cây nứa nhỏ, có thể chưa già nhưng nó dày và ko mỏng.
    Đây là ý mình và mình dùng vậy, các bạn tham khảo và chia sẻ thêm giúp mình. xin hết

KtsBim and huyduclc like this.