Cảnh báo:vấn đề bio pillet với sps

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm cá biển' bắt đầu bởi hermestrinhgia, 26/2/12.

1. hermestrinhgia

hermestrinhgia Thương nhân

Thích đã nhận:
    186
    http://www.reefcentral.com/forums/showthread.php?t=1967026 1 bài viết rất hay cho các bro đã và đang sử dung hệ thống low nutrition system các bác nào chơi sps thì nên tham khảm nhé rất quan trong đấy dừng ngay bio pillet và lò phản ứng no3 tr khi nó giết sạch cả hồ sps lúc nào ko biết

Last edited: 26/2/12
    MrKun and lpcuong like this.
  2. beggarUK

beggarUK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    Đây là vấn đề với ULNS (Ultra Low Nutrient System) mà, bio-pellet rất hiệu quả nhưng dùng nó mà ko tìm hiểu kĩ thì kết quả là thế đó.

Bio-pellet + ko thay nước + ko dose trace element + ko cung cấp nutrient => chết
    Bio-pellet + thay nước + dose trace element + cung cấp nutrient => tốn tiền

Vì thế bio-pellet nó là cả 1 hệ thống như kiểu Zeo, phải theo có bài bản, nếu tìm đến bio-pellet như là để chữa cháy no3 với po4 thì kết quả ko chỉ là SPS ra đi đâu mà cả LPS cũng trơ xương thôi :(

maotien, MrKun, lpcuong and 1 other person like this.
  3. CaptainJack

CaptainJack Thương nhân

Thích đã nhận:
    505
    Hồ của em chỉ nuôi cá và dùng bio-pellet như 1 biện pháp cấp cứu,chỉ chạy khi chỉ số quá cao mà Nitrat reductor quá tải ko xử lý nổi. Sau khi chỉ số ổn định thì lại tắt bỏ thì có ảnh hưởng gì không nhỉ ?

4. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Có sao đấy, sao là bro quá sang :) , theo e nếu bro tính chạy dự phòng thì nên cất luôn đi, vì chắc chắn sau này bro sẽ lên thành nuôi SPS thôi mà, lúc đấy lôi ra dùng. SPS nặng nhất tiền điện nhưng e thấy thủy sinh ngốn điện cũng chẳng kém => bro sẽ lên SPS là cái chắc

5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Hú hồn! Em dùng lò bio pellet giữa lúc bể đang khủng hoảnh, nhưng NO3 thấp, PO4 lại cao! Sau một tuần dùng thêm lò khử PO4 bằng Kent powerphos nên không vấn đề gì với LPS. Mới lị có cho amino acid LPS, zeovit vitalizer, Trace element, iodium, thức ăn cho san hô loạn xạ nên ít thấy san hô bị làm sao. Chắc bể nghèo dinh dưỡng nên phải cho san hô ăn thật lực thì mới sống được.

Last edited: 26/2/12
  6. danscali

danscali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    Lúc xưa mình cũng đã cảnh báo vụ này rồi. Nếu các bác đọc kỹ bài này thì sẽ biết có phần lớn nguyên nhân dẫn đến RTN coral.
    1. dùng lượng bio-pellet quá cao và quá nhanh. Cho dù theo lượng dùng của nha sản xuất nhưng lúc xưa nhiều người khg biết cho nên chơi 1 lúc luôn bởi vậy bacteria được nâng lên quá nhanh dẫn đến tình trạng ALK bi cao -> RTN . Cách tránh: nên chia ra làm nhiều đợt khi bỏ vào reactor, tốt nhất là mỗi đợt nên cách nhau vài tuần cho đến khi đúng lượng mình muốn (o hẳn là lượng mà nhà sản xuất yêu cầu, tùy theo hồ của mình, nhưng mình thấy o cần thiết phải run nhiều như theo chỉ dẩn của nhà san xuất).
    2. Hệ thống lọc (skimmer) o đủ mạnh để lấy ra lượng bacteria lớn sinh sản từ bio-pellet -> bacteria nhiều ->o đủ đồ để consume -> bacteria chết -> RTN coral. Cách tránh: Upgrade skimmer lên và cho đường ống ra của bio-pellet gần ngay pump của skimmer thì sẽ giúp lấy ra nhiều bacteria từ bio-pellet hơn.
    3. Khi bị cúp điện trong 1 thời gian dài bacteria trong reactor chết -> sinh ra acid sulfuric -> sẽ bi hư nước -> RTN coral. Cách tránh: nên run UPSU nhằm tránh khi bị cúp điện hoặc khi có điện lại sau 1 thời gian dài cúp điện thì nên chạy reactor ra ngoài 1 thời gian để hết lượng acid sinh ra khi bacteria chết trong reactor.

maotien and hermestrinhgia like this.
  7. hermestrinhgia

Thích đã nhận:
    186
    vụ bio pillet làm đau cả đầu quăng nó vô kho h mình chơi nguyên hồ rong tóc để xem hồ có ổn ko

8. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Hồi xưa e nghe thấy tranh luận dùng reactor như kiểu Ca reactor cho bio-pellet, nghe cũng có vẻ xuôi xuôi nhưng e đọc nhiều theo ko nổi, đau hết cả đầu, với lại bio-pellet hồi đấy là xa xỉ phẩm đối với e, đến bây giờ thì lại có vodka rẻ hơn nên cũng ko theo. Bio-pellet với cả zeo chẳng khác gì vodka cả, vodka thì dễ bị quá liều, mấy cái kia quảng áo an toàn là thế nhưng đúng là chẳng biết thế nào => càng hiện đại càng hại điện, hại cả não luôn rồi :(

---------- Post added at 04:12 PM ---------- Previous post was at 04:11 PM ----------

Hix, mình thì chỉ có 1 nhúm rong tóc để chơi, ô này chơi cả hồ, Cam-pu-chia cho a e đê hehehe

9. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    bro có rong tóc àh. Kiếm được ở đâu mà hay thế, có thế bán lại cho mình một ít không, nếu được thì gửi message cho mình nhé.
    Các mod đừng xóa bài e nha, em không có ý mua bán gì đâu, tại đang kiếm mà không biết ở đâu thôi.

10. danscali

Thích đã nhận:
    221
    cac bác đại gia chơi hồ to thì mới có chổ moc rong mọc tóc, nhà em nghèo hồ bé tí muh ham hố nhiều cá thì lấy chỗ nào mọc rong đây....cho nen chơi bio-pellet vẫn ít tốn chổ nhất chỉ là phải cẩn thận hơn thoi.... :)

11. hermestrinhgia

Thích đã nhận:
    186
    rong toc minh nói là dùng vĩ nhựa để bẫy đấy bro ko phải cheato đâu hic lúc tr có dc 1it mà sau khi bể hồ nên nó chết hết nên h mình cũng đang kiếm đây

12. danscali

Thích đã nhận:
    221
    oh....bro dang noi ATS....dùng loại này thấy cũng tốt muh em chưa thử bao giờ...tại lười mổi tuần phải clean cai screen chứ o thì cũng như o lai tốn them tiền điện và chỗ nữa.... :(

13. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    À uh, hồi xưa thì mình lúc nào cũng phải phân biệt khi a e nói đến rong tóc, ko biết là chaeto hay hair algae, bây giờ về VN thì cũng quen luôn. Thảo nào mới hôm trước ô này còn kêu kiếm rong tóc, hôm nay đã full bể rồi , hoảng quá :D . A e ở HN nhiều người cũng đang nuôi để nhân rộng nó ra, chắc sẽ sớm phủ sóng trong đấy thôi. Giống này ko biết có phải giống UK cách đây vài năm e gửi về cho a Tùng - Nature07 ko, công nhận về đến VN mới hiểu được vì sao hồi xưa ô ấy bảo gửi gì ko gửi, chỉ xin đúng cái chaeto này

Cái ATS này tốn điện mà sao e thấy khó quá, e làm mà chẳng thấy tóc đâu, toàn tảo, rêu nâu a mà có khi là vẩn bẩn của bể chứ chẳng phải là rêu. Của a e 2 tuần là tóc tai dài thướt rồi, của mình hơn 2 tuần mà vẫn trọc lốc :(

Last edited: 27/2/12
  14. danscali

Thích đã nhận:
    221
    kiểu này nhiều khi bác lại phải xin a e hair algae về làm giống cho bẫy của bác đấy nhỉ....:)
    Bác thử đem cái lưới đấy ra muh chà giấy nhám thêm nữa xem sao, đọc thì thấy họ bảo cái lưới nhựa đấy phải chà cho thật trầy thì mới tốt được nhưng em o co nhiều kinh nghiệm về cái này lắm.....

15. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    cái chaeto này đúng là từ anh Tùng ra đấy, lâu quá ko nghe gì về anh Tùng ko biết dạo này ra sao rồi, chắc bỏ cá lấy vợ rùi :))

16. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Em mới phát minh ra món này Bio + chuyển nhà vào Nha Trang thay nước = ko mất tiền mà SPS lại khỏe =))

Nói túm lại các bác chơi món gì cũng phải nghiên cứu rồi tự tìm ra cách dose cho bể của mình thôi, mỗi bể hấp thụ các chất một cách khác nhau, vấn đề vấn phải kiểm tra SPS hàng ngày xem có ho hay cảm cúm ko còn đi mua thuốc =)).

Tớ chưa thấy ông nào chơi SPS mà quá 1 tháng ko thay nước mà bể vấn ngon cả, nếu ai biết chỉ với.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:41 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:38 AM ----------

Chắc tại ko cho ăn gì đấy, lúc mới thửa được của canuocman được 1 tý bằng cái lông chim về nuôi mãi ko lớn. Từ ngày chơi mỗi ngày 1/2 lọ Vittali thấy lớn nhanh hẳn =)

17. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Sao lại chim với cò ở đây, mà bro nói e ko hiểu, trêu hay thật thế, nuôi rong vẫn phải cho ăn á ??? Thế này lỗ vốn à :D

Vụ nước biển sao mọi người ko kiếm 1 chỗ giao nước nuôi thủy sản trên HN nhỉ, cùng lắm thì cả hội chung nhau đánh 1 chuyến chở nước từ dưới này lên, ko biết có khả thi ko :D

18. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Em thấy dùng Algae Scrubber cũng hiệu quả mà lại an toàn, như bể em(khoảng 100gal) chơi toàn LSP cũng bổ xung zeovit và các chất dinh dương khác đều mà ko dùng bất cứ máy khử gì mà NO3, PO4 vẫn bằng "0"(test Sera). Chưa biết có tác dụng phụ nào ko? các pro ai đã dùng Algae Scrubber chia sẻ kinh nghiệm nhé.:laughing::laughing::laughing:

19. FlameAngel

FlameAngel Well-Known Member

Thích đã nhận:
    116
    Các bác nói thế nào ấy, em xài Bio 1 năm nay thấy có làm sao đâu, mà nhìn bể thằng này neeeeee nó cũng quẳng Zeolit đi xài Bio đấy mà có thấy chít đâu lại còn được TOM nữa =)). Em nghĩ san hô chít là do Zeo đấy bác nào có ý định xài full Zeo thì mua san hô Nha Trang chít cho đỡ phí =))

http://reefkeeping.com/joomla/index.php/current-issue/article/84-tank-of-the-month

20. beggarUK

Thích đã nhận:
    585
    Zeo thì bảo bio chết, bio thì bảo Zeo chết, chuẩn bị mấy hôm nữa thả hóa chất chết, thả vodka chết, nuôi rong chết, bẫy rong chết và ... thay nước cũng chết => chắc mua san hô khô sơn màu về thả cho nó lành =))