Cảnh giác khi đi gác cu ở Ngã Ba Dầu Giây

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi hathach, 7/9/11.

1. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Tình hình em hay đi đánh cu từ tp hồ chí minh đi hướng Định Quán, Mangnagu.... hay đi ngang qua ngã ba Dầu Giây thì có 2 xe máy chỗ 4 thanh niên trẻ tuổi tóc vàng hoe chạy theo và áp sát theo lấy cây đập vào vai tôi. Tôi sợ đậu lại chạy ra xa thì chỉ lấy đi 1 mồi đất 1 con mồi cây không lấy thứ ngoài chim cu. Sau thời gian đi đánh lại thì gặp 1 anh đánh cu ở Trảng Bom dân địa phương đi theo anh về mà không dám qua đoạn ngã ba Dầu Giây phải đi đường tắc về. Lại nhà anh tâm sự nói bọn ở đây chỉ ăn cướp chim để đòi tiền chuộc, anh có số điện thoại của thằng cầm đầu. Nói vâỵ tôi xin số điện thoại của anh và số điện thoại của thằng cầm đầu nhưng không dám gọi cho tên cầm đầu sợ lại mất tiền nữa. Ai có cùng cảnh ngộ với em hãy thật cảnh giác khi đi qua đoạn Ngã ba Dầu Giây khi đi ít người.

2. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Đành ngụy trang khi qua đoạn này thôi bác ạ,

Như hôm trước đã trình bày:

Cho lồng chim vào bọc nilon, đục lỗ, treo bình thường.

cugaydn, utky, hathach and 3 others like this.
  3. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Gọi cho nó đi bác rồi kêu công an đế báo là bị cướp, trình bày rõ là nhiều người bị rồi để công an xứ nó đỡ lần sau người khác bị nữa, không thì lần sau kêu mấy anh em đi xa xa nhau, đeo giả lồng chim để dụ nó ra, dập cho 1 trận te tua cho chừa luôn rồi tóm lôi về đồn cho công an

Last edited: 8/9/11
    cugaydn, haimaind, utky and 15 others like this.
  4. lovescibi

lovescibi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    bây giờ cái gì cũng có chữ "tặc"
    Hành vi này có thể gọi là "mồi tặc" được không các bác ?????

cugaydn, utky, Thuyet Truong and 2 others like this.
  5. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Bọn này bữa nay có vẻ như đang làm ăn lại rồi đây. Vô tình mà gặp bác Cuvietnam và mấy anh em Trị An thì chỉ có khổ. Không riêng gì hướng Định Quán đâu, địa bàn của tụi này là những đoạn vắng trên QL 1A, trên và dưới ngã ba Dầu Giây và tầm hoạt động từ 3-5 giờ sáng. Anh em nào đi oánh xa ngoài việc đề phòng thì nên đi theo nhóm từ hai đến 3 xe là tốt nhất.

Thân,

cugaydn, trinhthinh, utky and 15 others like this.
  6. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Yếu tố cấu thành tội cướp dật: nhanh chóng chiếm đoạt tài sản rồi tẩu thoát;
    Yếu tố cấu thành tội cướp: Dùng vũ lực hoặc đe dọa dùng vũ lực làm cho đối tượng không có khả năng chống trà để tước đoạt tài sản;
    Với 2 loại tội trên thì pháp luật không quy định giá trị, loại tài sản mà chỉ quy định yếu tố, hành vi cấu thành để xử - tội cấu thành hính thức.
    Vì thế hành vi này cấu thành cướp tài sàn (đủ yếu tố truy cứu trách nhiệm hình sự) nếu chưa được công an trợ giúp, các bác cứ cẩn thận dàn binh bố trận và thận trọng rồi làm như em nói ở trên (đừng gây thương tích nặng quá nhé hè hè) rồi tóm lôi về đồn. Khéo còn được thưởng nóng nữa là khác. Bọn này "quen mui thấy mùi ăn mãi", "thấy người ta lành thì vành....thổi sáo". phải cho chúng một bài học các bác ạ

cugaydn, utky, I&SơnCa and 13 others like this.
  7. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Bắt được cứ lấy sào gác cu mà gõ cho một trận cho chừa chứ đừng đưa vào Công an vô ích. Riêng về tội ăn cướp, ăn cắp chó - gà- chim- mô tơ máy bơm nước...mà đem lên Công an thì sẽ có điệp khúc thế này " tài sản bị trộm cắp chưa đủ 2 triệu " nên chỉ phạt hành chánh rồi cho về. Như vụ Hiệp sĩ Nguyễn tăng Tiên ở Dĩ An đấy, cùng Công an ập vào bắt quả tang luôn mà còn chả ăn thua nữa mà.

cugaydn, utky, I&SơnCa and 13 others like this.
  8. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    Mình đồng tình với cụ này, 3-4 giờ sáng thì khó mà nhờ Công an lắm, vả lại con cu mồi thì với mình là quý, chứ ra đến công an thì chắc giá của nó cũng chỉ bằng con chim thit ngoài chợ, nên cũng chẳng ai đi giải quyết cho mình. thôi cứ tự bảo vệ mình và tài sản của mình trước các cụ ạ!

cugaydn, haimaind, utky and 14 others like this.
  9. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Theo em thì cứ như thế này đi các cụ... Mình chơi hơi ác một chút trong túi quần đi gác cu luôn luôn có bình "Xịt hơi..." đảm bảo cũng khá là ok vả lại những kẻ đó cứ phải như thế một lần là chừa ah..chứ nhiều khi dùng sào cũng không được vì sào luôn luôn đeo cùng xe, nên cũng khó hàn sử thôi thì tò tay vào túi quần cầm ra thế là xong.... Các cụ cứ thử đi...

10. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Tội trộm cắp khác tội cướp tài sản nha các cụ............

cugaydn and Thuyet Truong like this.
  11. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Ngày nay có nhiều thứ để nghiện ngập quá nên bọn trôm, cướp, trấn, lừa lấy chim thì đâu đâu cũng có. Việc báo công an thì nếu phát hiện là cứ phải báo thôi. Nhưng khổ nỗi nhiều đồng chí CA không hiểu nghề chơi nên hay có biểu hiện làm đau lòng cu sĩ: "Gớm, có cái con cu mà cũng nhặng xị lên", "Báo cáo nhân dân tình hình là chúng em còn đầy án nặng trên bàn kia kìa, chưa có thời gian xem án chim đâu" ... thôi thì cứ báo, rồi mấy anh í giải quyết đến đâu hay đến đó, không thì xem như đi thưa CA cho ... đỡ ức, một cơ hội "tâm sự" với chính quyền he he ...
    Tốt nhất là ta phải tự bảo vệ mình thôi:
    - Hạn chế đi riêng lẻ,
    - Nên trang bị khóa cùm bánh xe,
    - Luôn sẵn sàng tự vệ và kêu người hỗ trợ: việc tri hô khi gặp sự cố xem ra đơn giản nhưng không phải ai cũng làm được vì bị bất ngờ nên ta không kịp phản ứng. Việc tri hô được đánh giá là có hiệu quả cao hơn là chống trả trực tiếp. Cái vụ tự vệ mới khó đây. Cao to như bác Bảo, bác Việt, bác Quang ... thì chẳng đáng ngại, chứ còn đã thon thon mà lại có tuổi thì nan giải lắm ... Tự vệ thì phải có vũ khí phòng vệ. Nhưng có điều này phải nói để ACE tham khảo:
    + Mang theo hung khí bên mình vì bất cứ lý do gì là có hành vi vi phạm pháp luật,
    + Nếu không biết sử dụng vũ khí thì không đem theo vũ khí. Vì dễ bị đối phương giất lấy rồi đánh lại mình.
    Thế thì phải nàm thế lào ??!
    + Cái dây cáp để khóa xe có thể dùng để tự vệ được - hiệu quả là đằng khác. Sợi dây cáp dẻo phi 6-8mm dài khoảng 50-70cm dùng khóa xe rất yên tâm mà khi vụt thì uy lực cũng không tồi chút nào. Nó gây đau đớn khủng khiếp nhưng lại không gây tổn thương nặng như các vật cứng khác ...
    + Phải có một cái đai da để đeo chặt vào cổ tay - chỉ có thể rớt tay chứ không thể rớt cáp. Công dụng chính của đai da lại là để ... treo khóa vào gac ba ga khi không sử dụng he he ...
    Nghĩ thấy cũng tàn bạo thật nhưng bọn "con cu tặc" khi ra tay với mình, nó có thấy tội nghiệp mình tí nào đâu ...

12. hathach

hathach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    935
    Tình hình này em phải đi chung nhóm chứ không dám đi riêng, bữa nào rãnh kiếm cây súng bắn bi sắt mang theo có ập tới thì bắn nó. Bọn này cứ ải lại cướp cu không kết thành tội cướp tài sản được không biết mấy chú công an có hiểu cu mồi không đã 2 chai chưa nói đến lồng bẫy nữa khổ quá, thời buổi đi đánh cu càng ngày càng khó : cu thì hiếm mà cướp cu mồi thì nhiều quá, làm bữa giờ hoang mang không dám lên đoạn ngã ba dầu giây đi Định Quán thử mồi nữa.

13. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    theo em, ngoài việc dùng dây khóa các bác có thể dùng chìa khóa xe. Cách dùng như sau: xỏ ngón tay giữa vào vòng tròn (khoen gắn chìa khóa) chỉa chìa khóa ra phía ngoài, nắm chặt tay thành nắm đấm rồi đấm cho chú cu tặc một phát vào bất kì đâu trên người chú í. Đánh lén và nhanh nha, chậm là nó né, nó múc lại thì khổ. Bảo đảm cái chìa khóa tuy nhỏ nhưng độ sát thương thì... khỏi chê. Nhớ hổng chọt vào mắt nghen, hơn 11% thương tích là hình sự đóa. hihi
    ngoài ra, các bác có thể đem theo ít ớt bột, khi con cu có nguy cơ bị mất thì có tung cho chú cu tặc vài phát vào mắt
    một cách nữa cũng hiệu quả không kém là lén lén dùng cạnh bàn tay chặt mạnh vào cuốn họng, thúc gối lên hạ bộ chú cu tặc (coi chừng bị truy tố vì giết người vượt quá giới hạn phòng vệ)
    phương án khác gọn gàng hơn nhưng nguy hiểm hơn: mỗi bác nên trang bị một cây đèn pin của police Mỹ khoảng vài trăm k, vừa chiếu sáng vừa làm dùi cui (trên mạng bán nhiều lắm), bác nào "gan" hơn thì lén giấu một em roi điện trong người (mua trên mạng luôn, giá cỡ ngang chiếc lụp thôi)
    À, mà mấy bác đi gác cu, ai cũng có cây sào và móc cu liêm sao không làm vũ khí chống bọn xấu?
    Em chưa đi đánh cu bao giờ nhưng suy nghiệm được nhiêu đó. Các bác chỉ bảo thêm nha!
    Nuôi sinh vật cảnh thì người từ tốn, thanh tao, nhỏ nhẹ, lịch sự... vậy mà bọn bất lương cứ bắt mình phải bạo tàn. Mà chắc cũng không biết cách nào hơn các bác nhỉ?

14. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    em có ý kiến này !
    các loại vũ khí như bình xịt hơi cay , roi điện .. đó là thuôc loại vũ khí quân dụng chúng ta sử dụng sẽ bị phạm tội . theo em mình nên thủ sẵn một khúc dây xích sắt và một ổ khóa vừa đễ xích xe vừa để tấn công tầm gần , còn tầm xa thì ta thủ sẳn một cái ná thung và vài cục đá bi bỏ vào túi bắn cho nó tét đầu ra cho nó mới chừa .cái ná này công dụng lắm đó các bác ạ chúng ta nên đem nó theo khi đi đánh cu , vừa đuổi được bù cắt vừa tự vệ được đó ! mình đi đánh cu lúc nào cũng có ná thung bên mình cả đấy , mình là thiện xạ ná thung đấy !

15. cung so thich

cung so thich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    các bác cho e đc góp ý tí ạ.e thấy mấy bác mất cu ai nói cũng có lí hết nhưng bác đừng quyên nó chủ định đi cướp cu thì chắc phải có sự chuẩn bị nên ăn thua với nó thì không nên.e khuyên các bác nên đi 2-3 người vừa vui lại an toàn.ở chô e có ông đi bẫy 1 mình con trai vừa mua cho cái điện thoại đời mới một mình trong rừng thế là bị bọn nó xin mất đấy.bây giờ thạch sanh thì ít lý thông thì nhiều.theo e chơi nhưng phải an toàn các bác ạ.

16. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    kiểu này ai mà dám đi.hồi sáng chính mắt tôi trông thấy bọn trộm chim trèo vào nhà lấy trộm chim mà chưa được đã bị chủ nhà đuổi đánh.em đã từng bị 2 thằng thanh niên đi xe máy giập con chim mồi mình chẳng biết làm gì.sau này biết tận nơi bọn chúng bán mà không làm gì được.1 lần vấp ngã 1 lần nên.hôm nào anh dã vờ cũng cầm mồi đi rủ theo ít anh em đi phía sau 1 khoảng chờ bọn chúng ra tay đánh úp 1 mẻ.bỏ ghét

17. nguyenhai

nguyenhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    532
    Bọn này cứ phải đánh các bác ạ, chỗ em vừa có 1 bác bị đánh chết vì tội ăn trộm chó đấy kô biết tìm thấy hung thủ chưa? bây giờ bọn nghiện ngập, cờ bạc nhiều nên đi ra ngoài các bác phải cận thận. 1 mình kô nên chống lại vì chúng có sự chuẩn bị trước.

18. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Mình già nên có chút kinh nghiệm, nếu đi thì phải đi 2 mình trở lên, thường mình đi cùng 1 bạn trẻ hoặc hơn, nếu có đánh thì trẻ nó đánh nhau, mình già nó chừa ra, ắt có mồm hô hoán là thoát cả. Còn nếu trong rừng thì phải cùng đánh thôi, hô ai được. Nếu đi 1 mình thì chỉ nên mang mồi đóng thế, xin mà già nó cũng không tha thì nộp mồi đó để dem cái thân già về chơi cu tiếp. Vũ khí thì cái sào là quan trọng nhất phải bạn trẻ cầm, còn lại là cái gì có thể cầm, bốc.... mà đánh được là ta chơi tuốt

Last edited: 9/9/11
  19. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Em thấy bác nói đúng. Bi giờ có nhiều vụ ăn cướp, người bị hại la ó lên. Nó mần luôn, vừa mất của người vừa te tua.

Nên các bác đi đông để họ ngán hoặc ngụy trang (Bỏ vào bao nilon đục lỗ, vừa ấm chim, vừa an toàn).

20. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Chiêu này học được từ các cụ Cựu chiến binh dùng đán ráp lá cà với địch nè các bác: trộn bột ớt với cát mịn hoặc tro bếp, thấy nó dí xe đằng sau là tung hoả mù, trúng mắt thì mày toi với ông - Chiêu này hơi ác nhưng mấy thằng đó thì dùng được