Cảnh giác khi dùng cây nhiệt bằng sắt

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi tuankiet6776, 2/8/07.

1. tuankiet6776

tuankiet6776 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    số là tháng nay cá nhà em bị nấm, em dùng cây nhiệt bằng sắt có bộ phận chỉnh nhiệt bên ngoài, để tăng nhiệt độ nước lên 30 độ để trị nấm, mấy hôm trước thì không sao, sáng nay thức dậy thì em KLHV của em đã chết, sờ vào hồ thì hồ ấm lắm, dùng cây đo nhiệt thì thấy nước trong hồ 45 độ mặc dù mức maximum của cây nhiệt chỉ có 32 độ, em đã không cẩn thận khi không để ý cây nhiệt nhà em bị hư, nên post bài này lên không phải chỉ trích cây nhiệt, mà mong muốn các bác nên cẩn thận đừng để xảy ra việc đáng tiếc như em. Thân
    BUỒN THÚI RUỘT

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Đa số những cây nhiệt độ có bán thị trường VN không có độ chuẩn xác cao, và rất dễ rò điện nếu để trong môi trường nước lâu. Việc tăng nhiệt lên 45 độ thì MP chưa thấy nhưng hồi đó trị bệnh nghe bạn bè nói nâng nhiệt độ lên 30 - 31 để trị bệnh thì qua ngày hôm sau xem thấy trong hồ lên gần 39 độ. Cá lờ đờ luôn.
    Cách khắc phục :
    Nên chỉnh ở 28 - 29 độ là vừa.
    Cho đầu cây cao hơn mặt nước, tránh để cây ngập nước.
    Khi dùng sưởi nên kèm theo cây nhiệt kế để phòng trường hợp tăng cao chúng ta có thể khắc phục sớm.
    Có điều kiện mua cây sưởi của Đức ( giá khoảng 600k gì đó ).
    Cuối cùng, chia buồn cùng anh.

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chia buồn cùng em.
    Cây sưởi loại bằng thép không rỉ,có bộ chỉnh nhiệt bên ngoài là loại tốt nhất hiện nay của loại sưởi Trung Quốc.Tai nạn xảy ra là chuyện chẳng may & cũng là điểm yếu chất lượng của hàng TQ.
    Sưởi thường hay hư bộ đo nhiệt cho dù là loại nào.Riêng loại chỉnh nhiệt rời thường hay hư role đóng mở điện.thương là bị cháy tiếp điểm nên không dẫn điện cho cây sưởi chứ ít bị dính tiếp điểm dẫn đến tình trạng quá nhiệt như trường hợp của em.
    Có thể đầu dò nhiệt bị hư không cảm biến nhiệt cũng là nguyên nhân.Nếu không có điều kiện mua loại cao cấp hơn thì buộc phải sử dụng loại TQ thôi.
    Khi sử dụng nên thường xuyên kiểm tra,trước khi đi khỏi nhà thời gian dài,trước khi đi ngủ nên vặn nút điều chỉnh nhiệt để kiểm tra rơle có hoạt động hay không nếu có sẽ nghe tiếng tách tách đóng mở của rơle.dùng 1 bóng đèn cắm vào ổ cắm của cây sưởi để kiểm tra xem điện có được đóng ngắt bình thường hay không.
    Sự cố kỹ thuật là điều xui rủi không tránh khỏi nhưng thiệt hại 1 chú cá rồng thì thật là đau lòng.

4. linhmoitapchoi

linhmoitapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia buồn cùng bạn, mình cũng đã bị đau thương như bạn. ban ngày cá bơi tung tăng sáng ra thấy nằm dưới đáy hồ (không nên cắm sưởi ban đêm)

5. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chia buồn với bạn ,nhưng cũng xin cám ơn bạn về thông tin chia sẽ cùng anh em về cây sưởi tưởng chừng như vô hại ,mình không thấy nút "Thanks"

6. pina

pina Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chia buồn cùng bạn :(
    trước mua hồ có dc tặng 1 cây sưởi,may mà chưa cắm vào dùng lần nào

7. tuankiet6776

tuankiet6776 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn lời an ủi của mọi người, mình chỉ không muốn anh em bị trường hợp như mình thôi

8. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Việc này hơi nguy hiểm.

Khi các bạn thay nước, phải nhớ cắt điện của cây sưởi. Nếu quên, thân cây sưởi sẽ lòi ra ngoài không khí và dễ bị nổ

9. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Các bác chơi cá toàn ngàn đô mà tiết kiệm cây sưởi 20 đô thì vô lý quá (giá sưởi của Đức). Loại sưởi này độ an toàn rất cao (ít nhất là chưa bị ai than phiền cả), của hãng Jaeger (hãng con của Eheim) thiết kế cho phép ngập hoàn toàn trong nước, ấn sưởi này sát xuống nền thì lúc thay nước không cần chú ý tới nữa.

10. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Thanks ban. Xin chia buon voi ban.......................

11. donnam

donnam Active Member

Thích đã nhận:
    1
    MÌnh mới tập nuôi cá rồng, cũng có dự định sắm cây nhiệt cho cá cưng, nhưng chắc mình phải suy nghĩ lại, hoặc phải lựa chọn thật kỹ. xin cám ơn và chia buồn cùng bạn. Thân.

12. cavangsutu

cavangsutu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Đang định hỏi bạn xem con đó đã hết bệnh cắn đuôi chưa thì lại nghe tin buồn này,và cũng cám ơn bạn đã cảnh báo anh em tránh mắc phải trường hợp như bạn.
    Một lần nữa xin chia buồn cùng bạn

13. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đọc bài của bạn còn buồn vô hạn huống hồ bạn.chân thành chia buồn cùng bạn.

14. Return

Return Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình không biết nói gì hơn, xin gởi lời chia buốn tới bạn :(

15. AliveAgain

AliveAgain Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn quá là xui xẻo,mua mấy đồ tàu cũng may nhờ rũi chịu lắm.Nhưng giá bạn trả hơi đắt thật đáng tiếc và chia buồn dùm cho bạn.

16. tuantrocpha

tuantrocpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có bác nào biết sưởi Jaeger bán ở đâu và mấy xiền không các bác???e tìm lung tung ở hà nội chả thấy???